Phát triển phong trào TDTT: Nhìn từ điển hình Hoài Nhơn
Nhiều năm qua, phong trào TDTT ở Hoài Nhơn được duy trì và phát triển mạnh mẽ. Ðể có được điều đó, ngoài nỗ lực của những cán bộ làm công tác thể thao huyện, còn có sự quan tâm, chỉ đạo, phối hợp của các cấp, các ngành và đặc biệt là sự nhiệt tình của đội ngũ cộng tác viên thể thao cơ sở.
So với những địa phương khác trong tỉnh, có thể nói phong trào TDTT Hoài Nhơn phát triển toàn diện và đồng đều nhất. Hàng năm, đã có hàng chục giải đấu cấp huyện được tổ chức, qua đó, tuyển chọn lực lượng tham gia đạt thành tích cao ở các giải cấp tỉnh.
Phong trào TDTT Hoài Nhơn phát triển mạnh một phần là nhờ sự năng nổ của đội ngũ cộng tác viên, ý thức của người dân về tầm quan trọng của TDTT đối với sức khỏe.
- Trong ảnh: Các VĐV tham gia giải việt dã vượt Đồi 10 năm 2015.
Phát triển rộng khắp, đa dạng
Ở các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Hoài Nhơn, hàng năm thường xuyên tổ chức từ 135 đến 150 giải thể thao, hội thao cấp cơ sở. Nhiều xã, thị trấn còn chú trọng đến các môn thể thao dân tộc, các trò chơi dân gian, nhất là ở các xã miền biển. Những môn đua thuyền, lắc thúng, bơi thúng… tạo được không khí sôi nổi, hào hứng, được nhiều tầng lớp nhân dân tham gia hưởng ứng.
Số lượng CLB thể thao phong trào luôn tăng lên theo từng năm, tính đến nay toàn huyện đã có 105 CLB dưỡng sinh, 17 CLB võ thuật, nhiều xã, thị trấn có CLB bóng chuyền nữ, thể dục dưỡng sinh nữ, thể dục thẩm mỹ, thể hình… Hàng năm, nhiều lớp năng khiếu TDTT hè như: bơi lội, cầu lông, võ thuật, bóng đá, cờ vua, bóng bàn… thu hút trên 5.000 lượt học sinh tham gia.
Phong trào TDTT trong trường học ngày càng được chú trọng, đội ngũ giáo viên thể dục đều được đào tạo có trình độ đại học, nên thể thao học đường có bước phát triển mạnh mẽ. Tại Hội khỏe Phù Đổng toàn tỉnh năm 2016, Trường THPT Nguyễn Trân đã đoạt giải Nhất khối THPT, còn Phòng GD&ĐT Hoài Nhơn giành giải Nhất khối Phòng GD&ĐT.
Phong trào TDTT trong lực lượng vũ trang, cán bộ CNVC ngày càng có nhiều nét nổi bật. Nhiều cán bộ CNVC chọn cho mình một môn thể thao phù hợp để rèn luyện sức khỏe để tham gia thi đấu, giao lưu các giải do ngành, huyện tổ chức. Nhiều giải thể thao đã trở thành truyền thống của các đơn vị, được tổ chức định kỳ hàng năm như: giải bóng bàn, cầu lông của Chi cục Thuế; Hội thao ngành Công an; giải cầu lông CB CNVC (thường tổ chức dịp 30.4); giải bóng chuyền, cầu lông giáo viên (dịp 20.11); hội thao quốc phòng (22.12)… Nhờ đó, số lượng người tham gia tập TDTT ngày càng tăng. Đến năm 2015 toàn huyện có 30,5% dân số tham gia tập TDTT thường xuyên, 25,2% hộ đạt gia đình thể thao. Ngay cả Hội Người cao tuổi huyện Hoài Nhơn cũng luôn đặt ra những mục tiêu để phấn đấu, và trong năm 2015, Hội đã lần đầu tiên giành được giải Nhì toàn đoàn ở Hội thao Người cao tuổi toàn tỉnh. Đây là thành tích rất đáng khích lệ, kích thích sự tham gia tập luyện của nhiều người cao tuổi trong huyện.
Người dân tạo ra động lực và duy trì động lực phát triển
Hầu hết các lãnh đạo ở huyện Hoài Nhơn khi được hỏi về nguyên nhân sự phát triển của phong trào TDTT tại Hoài Nhơn đều có nhận định chung- Chính sự nhiệt tình của đội ngũ cộng tác viên thể thao ở cơ sở đã góp phần thúc đẩy người dân tham gia tập luyện và thi đấu các giải thể thao. Lợi ích thấy rõ từ việc tập luyện thể dục, chơi thường xuyên các môn thể thao tạo động lực để người dân hăng hái hưởng ứng phong trào. Nói cách khác chính người dân đã tạo ra động lực và duy trì động lực đó, giúp phong trào phát triển ổn định. Bên cạnh đó, dù còn gặp khó khăn về kinh phí, nhưng các cộng tác viên thể thao luôn biết cách vận động từ nhiều nguồn để tổ chức, tham gia các giải đấu.
Điển hình như ở xã Tam Quan Nam, từ nhiều năm qua, có cộng tác viên thể thao thường xuyên vận động được trên dưới 10 triệu đồng từ người dân trong thôn để hỗ trợ cho đội bóng thiếu niên nhi đồng tham gia giải cấp xã. Công tác xã hội hóa thể thao phát triển mạnh chính là điều kiện quan trọng để thể thao Hoài Nhơn được duy trì. Nhiều công trình thể thao như sân bóng đá mini cỏ nhân tạo, hồ bơi, sân cầu lông, sân bóng chuyền… được người dân đầu tư xây dựng đã đáp ứng được nhu cầu tập luyện của đông đảo quần chúng, đem lại hiệu quả hết sức tích cực.
Ông Trương Đề, Phó Chủ tịch UBND huyện Hoài Nhơn nhận định, phong trào TDTT của huyện đạt được những kết quả như trên là nhờ nhiều yếu tố tổng hợp được phát huy triệt để; là sự quan tâm chỉ đạo, hướng dẫn cụ thể của Sở VH-TT&DL; là sự quan tâm chỉ đạo và đầu tư kinh phí của UBND huyện; công tác phối hợp với các ngành, đoàn thể chặt chẽ và đồng bộ. Nhưng một trong những yếu tố quan trọng nhất là sự tham gia nhiệt tình, tâm huyết vì màu cờ sắc áo của anh em cộng tác viên TDTT huyện và người dân.
LÊ CƯỜNG