LIÊN QUAN ĐẾN VIỆC UBND TỈNH NHẮC NHỞ SỞ GD&ÐT VỀ CÔNG TÁC BỔ NHIỆM, ĐIỀU ĐỘNG HIỆU TRƯỞNG TRƯỜNG THPT TRONG TỈNH:
Sở GD&ÐT sẽ thỏa thuận với Sở Nội vụ bằng văn bản
(BĐ) - Đó là khẳng định của Giám đốc Sở GD&ĐT Trần Đức Minh trong buổi làm việc với các cơ quan thông tấn, báo chí vào chiều 29.3 liên quan đến văn bản UBND tỉnh gởi Sở GD&ĐT nhắc nhở thực hiện đúng quy trình, thủ tục bổ nhiệm hiệu trưởng các trường THPT trên địa bàn tỉnh. Ông Minh cho biết, tất cả các trường hợp bổ nhiệm mới, bổ nhiệm lại các hiệu trưởng trong thời gian qua đều được thực hiện theo đúng quy định tại Quyết định số 06/2009/QĐ-UBND ngày 17.3.2009 của UBND tỉnh. Chỉ riêng trường hợp điều động ông Mai Anh Dũng, Hiệu trưởng Trường THPT Nguyễn Trân (Hoài Nhơn) về nhận công tác tại Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn có chút sơ suất.
“Mọi quy trình, thủ tục điều động ông Mai Anh Dũng về Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn đều được Sở GD&ĐT tiến hành bài bản, dân chủ, đúng quy định theo Quyết định số 06 của UBND tỉnh. Giám đốc Sở GD&ĐT có quyền điều động hiệu trưởng các trường THPT trong tỉnh sau khi thỏa thuận với Sở Nội vụ. Chúng tôi có sơ suất là sau khi thỏa thuận (bằng miệng) với Sở Nội vụ đã không gởi ngay văn bản qua Sở Nội vụ. Hiện tại, Sở GD&ĐT đã cung cấp mọi thông tin, văn bản liên quan đến việc điều động ông Mai Anh Dũng về trường chuyên cho Sở Nội vụ”, ông Minh trao đổi.
Liên lạc với Sở Nội vụ, ông Ngô Văn Hương, Phó Giám đốc Sở Nội vụ cho biết: Sở đang thực hiện nhiệm vụ UBND tỉnh giao là phối hợp với Sở GD&ĐT kiểm tra việc điều động, bổ nhiệm để báo cáo với UBND tỉnh.
NGỌC TÚ