TTYT thị xã An Nhơn được đầu tư hệ thống CT-scanner
(BĐ) - Ngày 31.3, Giám đốc Trung tâm Y tế (TTYT) thị xã An Nhơn Lê Thái Bình cho hay, UBND tỉnh đã quyết định đầu tư 12 tỉ đồng từ nguồn vốn ngân sách tỉnh để mua sắm hệ thống chụp cắt lớp điện toán (CT-scanner) trang bị cho Trung tâm.
Hệ thống CT-scanner đầu tư cho TTYT thị xã An Nhơn thuộc loại 16 lát cắt/vòng quay. Đây là một thiết bị y tế hiện đại, được kỳ vọng sẽ giúp TTYT thị xã An Nhơn nâng cao chất lượng khám chữa bệnh, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân thị xã và các huyện giáp ranh được tiếp cận với các dịch vụ y tế kỹ thuật cao.
Hệ thống CT-scanner sẽ nâng cao chất lượng khám chữa bệnh của TTYT thị xã An Nhơn.
Trong ảnh: Cấp cứu bệnh nhân tại TTYT thị xã An Nhơn.
Theo bác sĩ Lê Thái Bình, TTYT thị xã An Nhơn nằm gần quốc lộ 1A, thường xuyên tiếp nhận nhiều nạn nhân tai nạn giao thông. Với các trường hợp chấn thương vùng đầu, do không chụp CT-scanner được nên phải chuyển tuyến. Cùng với đó là khó khăn trong điều trị nhiều bệnh khác, nhất là liên quan đến xương, khớp. Trước đây, Trung tâm đã nhiều lần đề nghị hỗ trợ từ các dự án Trung ương, tuy nhiên vẫn chưa được bố trí vốn do quy mô của Trung tâm chỉ có 150 giường bệnh.
“Để chuẩn bị vận hành hệ thống CT-scanner, chúng tôi đã cử 1 bác sĩ và 1 kỹ thuật viên học tại Bệnh viện đa khoa tỉnh. Từ 1.7 tới, sẽ có bác sĩ tham gia khóa đào tạo của Bệnh viện Chợ Rẫy TP Hồ Chí Minh để nâng cao kỹ năng chụp CT-scanner”, bác sĩ Bình cho biết thêm.
NGUYỄN VĂN TRANG