Phù Cát: Triển khai công tác phòng, chống lụt bão năm 2013
Mới đây, UBND huyện Phù Cát đã tổ chức Hội nghị tổng kết công tác phòng, chống lụt bão (PCLB), tìm kiếm cứu nạn (TKCN) năm 2012; triển khai kế hoạch và giải pháp PCLB - TKCN năm 2013, sớm hơn 2 tháng so với năm trước.
Năm 2012, huyện Phù Cát bị ảnh hưởng của 2 cơn bão và 1 đợt áp thấp nhiệt đới gây ra mưa lớn, nhiều thiệt hại về tính mạng và tài sản của người dân, có 11 người chết và mất tích, 1 người bị thương, 5 tàu thuyền bị chìm, nhiều công trình thủy lợi, giao thông… bị hư hỏng nặng; trên 500 ha hoa màu bị thiệt hại, hơn 30 ha ruộng bị sa bồi thủy phá, tổng giá trị thiệt hại lên đến 10 tỉ đồng.
Nhờ chủ động trong công tác chuẩn bị, phòng tránh, kịp thời huy động các lực lượng và phương tiện để ứng cứu, nên đã giảm thiểu phần nào thiệt hại. Bên cạnh việc tập trung chỉ đạo thực hiện có hiệu quả công tác PCLB - TKCN, huyện cũng đã làm tốt công tác khắc phục hậu quả bão lũ, tiếp nhận tiền, hàng cứu trợ, kịp thời đưa đến người dân bị thiệt hại, nhanh chóng ổn định cuộc sống người dân.
Hội nghị cũng đã đánh giá công tác PCLB - TKCN của huyện trong năm qua còn những tồn tại cần khắc phục: Một số địa phương chậm xây dựng phương án PCLB - TKCN để trình huyện phê duyệt và triển khai thực hiện. Công tác tuyên truyền giáo dục nhân dân nâng cao ý thức PCLB, giảm nhẹ thiên tai còn hạn chế. Việc duy tu, sửa chữa các công trình hạ tầng bị hư hỏng, xuống cấp, phát dọn khơi thông dòng chảy sông suối chưa kịp thời; việc kêu gọi tàu thuyền tránh trú bão còn gặp nhiều khó khăn.
Về nhiệm vụ công tác PCLB - TKCN năm 2013, huyện Phù Cát đưa ra kế hoạch: Tập trung kiểm tra, phát hiện và xử lý kịp thời các sự cố về hệ thống các công trình thủy lợi, giao thông, nhất là hệ thống đê sông, hồ chứa nước. Có kế hoạch di dời khoảng 1.140 hộ, gần 6.218 nhân khẩu ở các vùng thường xuyên bị ngập, vùng có nguy cơ sạt lở, hoặc bị biển xâm thực… thuộc các xã Cát Khánh, Cát Hải, Cát Thành, Cát Nhơn, Cát Thắng, Cát Chánh, Cát Tiến, Cát Minh, Cát Tài. Tập trung thực hiện tốt phương châm 4 tại chỗ, trước mắt đẩy nhanh việc thi công các công trình, bảo đảm vượt lũ an toàn trước 30.8. Phân công các thành viên Ban chỉ huy PCLB-TKCN đứng chân từng địa bàn để kiểm tra đôn đốc, chỉ đạo sớm triển khai thực hiện công tác PCLB, nhất là đối với các công trình trọng điểm.
Huyện đã giao nhiệm vụ cụ thể cho từng ngành và các địa phương trong công tác chuẩn bị đối phó, phòng tránh, chỉ huy ứng cứu khi có bão lũ và khắc phục hậu quả khi bão lũ đi qua, nhằm bảo vệ an toàn tài sản tính mạng của người dân, giảm thiệt hại đến mức thấp nhất.
HOÀI TRUNG