Tàu SAR 412 đã đưa 6 ngư dân gặp nạn trên tàu về Đà Nẵng an toàn
(BĐ) - Vào lúc 8 giờ ngày 1.4, tàu SAR 412 của Trung tâm Phối hợp tìm kiếm cứu nạn hàng hải khu vực II (Danang MRCC) đã lai dắt tàu cá ĐNa 90189 - TS cùng 6 ngư dân trên tàu về Đà Nẵng an toàn.
Như Báo Bình Định đã đưa tin, vào tối 29.3, Đài Thông tin Duyên hải Đà Nẵng nhận được thông tin tàu cá ĐNa 90189 - TS do ông Phạm Văn Xinh (trú phường Hòa Khánh Nam, quận Liên Chiểu, TP Đà Nẵng) làm chủ tàu, bị gãy cốt máy, thả trôi tại vị trí 13-41N; 110-57E, trong vùng biển Quy Nhơn. Sau khi nhận được thông tin, Đài Thông tin Duyên hải Đà Nẵng đã chuyển thông tin tới các đơn vị tìm kiếm cứu nạn khu vực và địa phương để có phương án trợ giúp tàu.
Nhận được tin báo, Cục Hàng hải Việt Nam đã chỉ đạo Trung tâm Phối hợp tìm kiếm cứu nạn hàng hải Việt Nam điều động tàu SAR 412 đang thường trực tại cầu cảng Danang MRCC lên đường đi cứu nạn. Đến 22 giờ 20 phút ngày 30.3, tàu SAR 412 đã tiếp cận tàu cá bị nạn để triển khai công tác hỗ trợ lai dắt tàu cá cùng các ngư dân vào bờ.
Được biết, tàu cá ĐNa 90189 - TS của ông Phạm Văn Xinh là phương tiện đã cứu nhiều ngư dân gặp nạn khi cơn bão Chan Chu đổ bộ vào vùng biển Quảng Nam - Đà Nẵng năm 2006.
TRỌNG LỢI