Nâng cao chất lượng giáo dục quốc phòng, an ninh cho sinh viên
Trong những năm qua, chất lượng giáo dục quốc phòng, an ninh (QPAN) cho các đối tượng, đặc biệt là học sinh, sinh viên tại Trường Quân sự tỉnh ngày càng được nâng cao, góp phần nâng cao nhận thức, ý thức, trách nhiệm cho thế hệ trẻ đối với nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc.
Chúng tôi có mặt tại Trường Quân sự tỉnh trong những ngày cuối tháng 3 và được tham dự một buổi học quân sự của sinh viên khoa Tổng hợp Anh, Trường ĐH Quy Nhơn. Buổi học hôm ấy, các sinh viên được giới thiệu về hình thái mô hình làng xã chiến đấu của ông cha ta trong hai cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp và đế quốc Mỹ.
Sinh viên Trường ĐH Quy Nhơn xem mô hình “hầm độn thổ”, một phần của hình thái mô hình làng xã chiến đấu.
Tham gia phần học này, các sinh viên được tận mắt thấy những bãi chông, bãi mìn, cạm bẫy được bố trí, ngụy trang theo hình thái tổ chức như một làng xã chiến đấu, do nhà trường tái dựng. Những vũ khí ấy tưởng chừng đơn giản nhưng khi được bố trí và ngụy trang khéo léo, khoa học, đã tạo thành một thế trận phòng thủ vững chắc và có khả năng tiêu hao sinh lực địch khá lớn. Điều này đã được khẳng định trong hai cuộc kháng chiến của nhân dân ta. Sinh viên Nguyễn Thành Tú bày tỏ: “Em thật sự bất ngờ trước sự tài tình và sáng tạo trong đánh giặc của ông cha ta. Những điều này, em cũng như các bạn trong lớp chỉ biết được qua sách vở và các bộ phim tài liệu về chiến tranh, nay mới được tận mắt nhìn thấy”.
Năm nay là năm đầu tiên, Trường Quân sự tỉnh đưa nội dung giới thiệu về hình thái mô hình làng xã chiến đấu vào chương trình giáo dục QPAN cho sinh viên.
Trước đó, năm 2014, trong cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện Vân Canh có nội dung huấn luyện thực binh làng xã chiến đấu. Đây là nội dung mới, được Bộ CHQS tỉnh đưa vào diễn tập nhằm giúp cho cấp ủy, chính quyền và người dân có nhận thức đúng đắn và vận dụng sáng tạo đường lối chiến tranh nhân dân. Để tiếp tục tập trung xây dựng thế trận trong khu vực phòng thủ, Đảng ủy, Bộ CHQS tỉnh đã chỉ đạo xây dựng và đưa vào sử dụng thao trường Làng xã chiến đấu tại Trường Quân sự tỉnh, nhằm bồi dưỡng, huấn luyện cho các đối tượng được đào tạo tại nhà trường về truyền thống đánh giặc của các thế hệ cha anh trong các cuộc kháng chiến cứu nước.
Thiếu tá Lê Thanh Thái, giáo viên Khoa Quân sự chung, cho biết: “Việc đưa thao trường Làng xã chiến đấu vào giảng dạy, huấn luyện cho các học viên, nhất là đối tượng học sinh, sinh viên, là điều cần thiết, nhằm giáo dục cho thế hệ trẻ về truyền thống đánh giặc ngoại xâm của dân tộc, đồng thời, qua đó sẽ giúp các em có nhận thức sâu hơn về những kiến thức quân sự, QPAN”.
Sinh viên Trường ĐH Quy Nhơn được giới thiệu hệ thống chông tre đầu làng trong hình thái mô hình làng xã chiến đấu.
Bên cạnh đó, Trường Quân sự tỉnh cũng luôn đổi mới nội dung, chương trình giảng dạy để đảm bảo nội dung giáo dục QPAN cho sinh viên luôn theo kịp sự phát triển của thực tiễn đất nước, đặc biệt chú trọng đổi mới phương pháp dạy và học theo hướng tích cực, coi đây là khâu đột phá để nâng cao chất lượng giáo dục QPAN cho sinh viên. Ngoài ra, nhà trường chỉ đạo cán bộ, giảng viên tích cực nghiên cứu khoa học, tổ chức bài giảng có minh họa bằng âm thanh, mô phỏng các tình huống chiến đấu, động tác kỹ thuật, chiến thuật, trường bắn và đưa những hình ảnh, thông tin mới về hoạt động quân sự, QPAN, tạo sự sinh động, hấp dẫn, lôi cuốn người học. Từ năm 2007 đến nay, toàn tỉnh có gần 156 ngàn lượt sinh viên, học sinh THPT được bồi dưỡng kiến thức QPAN tại Trường Quân sự tỉnh.
Đại tá Nguyễn Văn Hùng, Hiệu trưởng Trường Quân sự tỉnh, khẳng định: Mặc dù nhà trường hiện còn gặp nhiều khó khăn, nhất là về cơ sở vật chất, thao trường, nơi ăn ở, học tập và đội ngũ cán bộ, giáo viên còn thiếu, song tập thể Đảng ủy, Ban Giám hiệu Trường Quân sự tỉnh tiếp tục quán triệt sâu sắc đường lối quân sự, quốc phòng của Đảng, không ngừng nâng cao chất lượng công tác, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
MAN ĐỨC DŨNG