Tạo nhiều sân chơi bổ ích cho thanh thiếu nhi
Tháng 3 - Tháng Thanh niên vừa qua, Huyện đoàn Phù Mỹ đã tổ chức nhiều hoạt động sôi nổi: Cuộc thi “Sân trường là tiểu sử anh hùng”, ra mắt các CLB phụ trách Đội, Hội thi Bí thư chi đoàn giỏi, liên hoan các CLB “Khi tôi 18”..., khẳng định vai trò của tổ chức Đoàn trong việc đồng hành cùng ĐVTN trong học tập, rèn luyện để nâng cao tri thức và kỹ năng sống.
Ngoài những sân chơi truyền thống như các hội thi văn nghệ, thi học sinh thanh lịch, tìm kiếm tài năng, hội trại, bóng chuyền, bóng đá, trò chơi dân gian..., Huyện đoàn Phù Mỹ đã hướng dẫn các trường học thành lập nhiều CLB mới và tổ chức các cuộc thi, hội thi để các CLB này giao lưu với nhau.
Hướng về thanh thiếu nhi
Đầu tháng 3, tại Liên đội Trường THCS Mỹ Tài, từ mô hình của phong trào “Em yêu lịch sử Việt Nam”, Hội đồng Đội huyện đã tổ chức cuộc thi “Sân trường là tiểu sử anh hùng”. 15 chi đội tham gia cuộc thi đã sưu tầm và trình bày các tư liệu lịch sử về từng chủ đề như: “Hào khí Lam Sơn”, “Thủy chiến sông Bạch Đằng”, “Vị tướng huyền thoại”… Em Đặng Thị Thu Hồng, lớp 8A2, Trường THCS Mỹ Tài, bày tỏ: “Chi đội em thực hiện chủ đề “Quả bom cảm tử Ngô Mây” với ý tưởng vẽ sơ đồ hình trái bom ghi lại tiểu sử của anh hùng Ngô Mây. Việc tìm tư liệu đối với chúng em không khó nhưng chọn lọc tư liệu hay, đúng thì cần nhiều sự giúp đỡ của các thầy cô, phụ huynh”.
Hội đồng Đội huyện Phù Mỹ ra mắt các CLB phụ trách Đội.
Hội đồng Đội huyện đã chọn 4 tác phẩm xuất sắc, làm pano đặt tại sân Trường THCS Mỹ Tài, tạo điều kiện cho học sinh tìm hiểu về lịch sử dân tộc Việt Nam, lịch sử địa phương. Anh Võ Ngọc Quang, Tổng phụ trách Đội trường THCS Mỹ Tài, cho biết: “Hoạt động này khá mới nhưng khi triển khai thì được các chi đội nhiệt tình tham gia. Các tư liệu lịch sử được các em sưu tầm và thể hiện theo sơ đồ nên xem rất dễ nhớ. Với cách làm này, cuộc thi đã làm phong phú hình thức và môi trường học tập, góp phần thúc đẩy phong trào học tốt bộ môn Lịch sử trong nhà trường”.
Còn anh Đinh Văn Hậu, Bí thư Đoàn Trường THPT Phù Mỹ 2, thì hào hứng chia sẻ: “Ngay từ đầu năm học, Đoàn trường triển khai đến tất cả các chi đoàn, từ đó chọn ra những bạn xuất sắc, có năng khiếu, tham gia vào CLB “Khi tôi 18”. Cuối tháng 3 vừa qua, CLB “Khi tôi 18” của trường dự thi đã đạt giải Nhất trong Liên hoan các CLB “Khi tôi 18” do Huyện đoàn tổ chức dành cho 6 trường THPT ở huyện”. Ngoài ra, Đoàn trường còn tổ chức nhiều hoạt động ngoại khóa cho học sinh như: văn nghệ, thi tìm hiểu kiến thức, để học sinh ở các CLB học tập, văn nghệ, thể thao, tiếng Anh cùng giao lưu, học hỏi, rèn luyện các kỹ năng mềm. Và như bạn Trần Thị Mỹ Duyên, lớp 11 tự nhiên 3, chia sẻ: “Qua các hội thi của Đoàn trường và Huyện đoàn tổ chức cho học sinh khối THPT, chúng em học và rèn luyện được nhiều kỹ năng sống để tự tin hơn khi bước vào đời”.
Nâng cao kỹ năng
Không phải đợi đến tháng 3 này mà thời gian qua, Huyện đoàn Phù Mỹ đã tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa nhằm đồng hành cùng ĐVTN, như: hội thi “Thanh niên với văn hóa giao thông”, “Tuyên truyền xây dựng nông thôn mới và tìm hiểu pháp luật”, “Tôi yêu Tổ quốc tôi”; hướng dẫn kỹ năng tham gia trò chơi tập thể, kỹ năng phòng chống đuối nước; các hoạt động dã ngoại, trò chơi dân gian…
Đặc biệt, các cơ sở Đoàn đã tổ chức nhiều hoạt động thu hút ĐVTN, TTN như: Xã đoàn Mỹ Quang và Mỹ Châu đã tổ chức các buổi sinh hoạt kết hợp truyền đạt, trao đổi kỹ năng học tiếng Anh và làm việc nhóm cho gần 100 TTN ở địa phương; các đoàn trường xây dựng các chuyên mục và phát thanh bản tin thanh niên, bản tin “Khi tôi 18”, tổ chức lễ tri ân và trưởng thành cho học sinh khối 12... Riêng trong tháng 3, Huyện đoàn ra mắt các CLB phụ trách Đội, tổ chức Hội thi Bí thư chi đoàn giỏi, tạo ra nhiều sân chơi cho đối tượng đội viên.
Anh Đặng Văn Minh, Phó Bí thư Thường trực Huyện đoàn Phù Mỹ, cho biết: “Thời gian gần đây, Huyện đoàn và các cơ sở đoàn trong huyện đã nỗ lực tạo nhiều sân chơi mới, đáp ứng nhu cầu đổi mới nội dung và phương thức hoạt động của các đối tượng học sinh, TTN, ĐVTN, qua đó nâng cao vai trò của tổ chức Đoàn, Hội, Đội. Huyện đoàn cũng đang chuẩn bị nhiều kế hoạch làm mới các hoạt động mang tính truyền thống như: hội thi tin học trẻ, công tác đền ơn đáp nghĩa, diễn đàn trẻ em các cấp, liên hoan chỉ huy đội giỏi, tổ chức các lớp năng khiếu hè…, nhằm tạo điều kiện để TTN địa phương phát triển toàn diện, tiếp tục nâng cao kỹ năng không chỉ trong học tập mà còn trong các hoạt động văn hóa, xã hội”.
H.YẾN