Để du lịch ở Nhơn Lý ngày một khởi sắc
Dịch vụ du lịch ở xã bán đảo Nhơn Lý (TP Quy Nhơn) đang có nhiều khởi sắc. Tuy vậy, sự phát triển quá nhanh này đồng thời cũng tạo sức ép với người dân và chính quyền địa phương nếu không có những giải pháp kịp thời.
Đầu tiên và đáng quan tâm nhất là rác thải. Ông Nguyễn Thành Danh, Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Lý, cho biết, lâu nay xã vẫn có đội thu gom rác gồm 10 người chuyên gom rác thải của các hộ gia đình rồi chở đến các điểm tập kết để công ty vệ sinh môi trường đến chở đi. Tuy nhiên, do công việc nặng nhọc, lương thấp (2 triệu đồng/người/tháng) nên họ nghỉ hết phân nửa.
Một góc xã Nhơn Lý hôm nay. Ảnh: THU HÀ
Ông Danh cho biết thêm, lượng khách du lịch đến địa phương tham quan ngày một đông thì rác thải ở các khu du lịch cũng nhiều hơn. Tuy nhiên, vì địa phương không có bãi chứa rác thải, việc gom rác cũng rất vất vả nên cứ chừng 1 -2 tuần, xã vận động các đoàn thể, người dân cùng thu gom rác. Dù vậy, đây không phải là giải pháp lâu dài vì rác thải phát sinh từng ngày nên khó tránh khỏi tình trạng ô nhiễm cảnh quan, môi trường du lịch.
Ông Đinh Văn Xin, chủ nhà hàng Hướng Dương ở khu vực Eo Gió, thường xuyên đưa khách tham quan các đảo, cho biết thêm, tại khu vực này và ở các đảo như hòn Cân, hòn Sẹo không có nơi để cho du khách bỏ rác hoặc chỗ cho du khách đi vệ sinh, làm ảnh hưởng đến chất lượng du lịch. Một số du khách có ý thức muốn bỏ rác đúng nơi quy định nhưng không có thành ra phải vứt bậy.
Ở một khía cạnh khác, cụ Nguyễn Văn Ấn, 82 tuổi, cán bộ về hưu ở thôn Lý Chánh, nhận xét: “Nhơn Lý có lợi thế cảnh quan thiên nhiên đẹp nhưng người dân chưa biết phát huy. Làm du lịch như thế nào cho hiệu quả kinh tế mà vẫn thân thiện với môi trường, không “chặt chém”, chèo kéo khách mới là đáng nói. Hiện tượng này, theo tôi biết, đã manh nha xuất hiện, nếu để lan rộng sẽ làm khách du lịch mất cảm tình”.
Phó Chủ tịch UBND xã Nhơn Lý Nguyễn Thành Danh cho biết thêm, chính quyền xã đang lên phương án trồng cây xanh, làm bãi giữ xe, xây nhà vệ sinh ngay khu vực Eo Gió, trình thành phố phê duyệt. Trước mắt, để tránh hiện tượng chèo kéo, tranh giành khách ở khu vực này, xã thí điểm cho CA xã quản lý dịch vụ giữ xe máy, ô tô ngay dưới chân khu vực Eo Gió.
Tuy vậy, giải pháp bền vững nhất có lẽ là chính quyền địa phương cần đưa ra chính sách, giải pháp để người dân cùng tham gia làm du lịch, dịch vụ, đồng thời tuyên truyền cho họ thấy được cái lợi riêng của mình trong lợi ích phát triển chung của địa phương. Một khi người dân thấy rõ việc giữ vững thương hiệu du lịch Nhơn Lý sạch sẽ, hiền hòa, mến khách sẽ mang lại hiệu quả bền lâu hơn là việc chèo kéo, giành giật nhau từng chiếc xe hay “chặt chém” chỉ được một lần rồi thôi, họ sẽ đồng lòng vì sự phát triển của Nhơn Lý nói riêng và Quy Nhơn, Bình Định nói chung.
THU HÀ