Xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em: Huy động nguồn lực xã hội, hướng vào thực chất
Xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em là một trong những hoạt động trọng tâm của công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em. Trong quá trình hướng đến đạt Tiêu chí xã, phường phù hợp với trẻ em, nhiều địa phương đã huy động hiệu quả các nguồn lực xã hội, đưa hoạt động bảo vệ, chăm sóc trẻ em đi vào thực chất.
Hội trại Trung thu truyền thống của xã Phước Lộc là ví dụ điển hình cho hiệu quả trong vận động xã hội tham gia công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em.
Năm 2015, Hội đồng xét duyệt của các địa phương trong tỉnh đã đánh giá kết quả công tác xây dựng xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em của địa phương, xét công nhận cho 159/159 xã, phường đạt Tiêu chuẩn phù hợp với trẻ em. Đáng chú ý, cả tỉnh có 78 xã, phường, thị trấn giữ thành tích 5 năm liên tục được công nhận đạt Tiêu chuẩn phù hợp với trẻ em (2011-2015) và 125 đơn vị có thành tích 3 năm liên tục (2013-2015). “Mẫu số chung” dễ nhận ra ở các địa phương này là sự quan tâm đúng mức đến công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em; huy động tốt nguồn lực từ xã hội, cộng đồng.
Tại xã Hoài Sơn (huyện Hoài Nhơn), hằng năm UBND xã đều xây dựng kế hoạch tổ chức tháng hành động vì trẻ em, triển khai các văn bản liên quan đến phòng, chống tai nạn thương tích, chết đuối ở trẻ em để gửi ban nhân dân các thôn và các trường học trên địa bàn xã. Tất nhiên, sự quan tâm không chỉ thể hiện ở lời “hô hào suông”. Phó Chủ tịch UBND xã Hoài Sơn Trần Văn Thạch cho hay, tuy là xã miền núi nhiều khó khăn, nhưng công tác xã hội hóa các hoạt động dành cho trẻ em ở Hoài Sơn được triển khai hiệu quả. Trong năm 2015, xã đầu tư kinh phí và vận động nhân dân đóng góp để có được trên 87 triệu đồng tổ chức Tết Trung thu và Quốc tế Thiếu nhi.
Có thể nói, hoạt động huy động nguồn lực xã hội chính là “thước đo” để đánh giá hiệu quả của công tác bảo vệ - chăm sóc trẻ em. Trong 5 năm qua, Quỹ “Chăm sóc trẻ em” của phường Quang Trung (TP Quy Nhơn) đã thu được khoảng 92 triệu đồng, dùng để chi riêng cho hoạt động bảo vệ, chăm sóc, giáo dục trẻ em. Trong khi đó, tại thị trấn Diêu Trì (huyện Tuy Phước), điểm nhấn trong công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em chính là duy trì hội thi lân và giải bóng đá nhi đồng truyền thống nhân dịp Tết Trung thu và dịp hè hằng năm. Để tổ chức được các hoạt động ý nghĩa này, UBND thị trấn đã vận động Công ty cổ phần Hà Thanh tặng thưởng cho các đội đạt giải, riêng năm 2015 đã lên đến 58 triệu đồng.
Nói về hoạt động xã hội hóa công tác bảo vệ, chăm sóc trẻ em, không thể không nhắc đến “điển hình” Phước Lộc (huyện Tuy Phước). 5 năm một lần, vào mỗi dịp Rằm tháng Tám là Phước Lộc lại rộn ràng với Hội trại Trung thu truyền thống. Chỉ duy nhất năm 2005 không tổ chức do hạn hán mất mùa, Hội trại Trung thu là ngày hội không chỉ của trẻ em từ khi được khởi xướng từ năm 1985 đến nay.
Phải khẳng định ngay rằng, kinh phí dồi dào là nhân tố quan trọng giúp Hội trại Trung thu truyền thống xã Phước Lộc thành công, gây tiếng vang. UBND xã Phước Lộc luôn làm tốt công tác vận động, tìm được nguồn kinh phí để tổ chức hội trại. Hội trại năm 2015 được các doanh nghiệp tài trợ 120 triệu đồng; cùng với gần 150 triệu đồng từ nguồn đóng góp của nhân dân 11 thôn, trong đó có phần lớn tấm lòng của những người con Phước Lộc xa quê, từng trải nghiệm niềm hân hoan của ánh lửa bập bùng từ những hội trại thủa nhỏ.
Sở LÐ-TB&XH vừa có tờ trình đề nghị UBND tỉnh tặng Bằng khen cho 13 xã, phường, thị trấn có thành tích trong công tác xây dựng xã, phường, thị trấn phù hợp với trẻ em từ năm 2011 đến năm 2015. Ðó là phường Quang Trung, Ðống Ða (TP Quy Nhơn); thị trấn Diêu Trì, xã Phước Lộc (huyện Tuy Phước); phường Bình Ðịnh (thị xã An Nhơn); xã Hoài Châu Bắc, Hoài Thanh, Hoài Sơn (huyện Hoài Nhơn); xã Ân Phong, Ân Ðức (huyện Hoài Ân); xã Canh Vinh (huyện Vân Canh); xã Tây Phú, Bình Tân (huyện Tây Sơn).
NGUYỄN VĂN TRANG