Bắt được hung thủ chém người, cướp tài sản tại tiệm tóc
Đến 20 giờ ngày 8.4, trước sự chứng kiến của chính quyền địa phương, các điều tra viên CA TP Quy Nhơn đã thực hiện xong lệnh khám xét tại nhà của Nguyễn Văn Công (SN 1992, trú thôn Lộc Hạ, xã Phước Thuận, huyện Tuy Phước), thủ phạm trong vụ án cướp tài sản tại tiệm làm tóc ở Quy Nhơn.
Trước đó, lúc 13 giờ ngày 3.4, một thanh niên vào tiệm tóc của chị Tô Thị Hường (SN 1982, trú tỉnh Đăk Nông) nằm trên đường Hùng Vương, TP Quy Nhơn, cắt tóc. Xong việc, người thanh niên ra nhà sau vệ sinh. Khi trở lên, thấy tiệm không có khách và chị Hường đang xem ti vi, hắn đã bất ngờ kẹp cổ chị Hường, kéo vào bên trong nhà và dùng dao chém liên tiếp vào người khiến chị bất tỉnh.
Hành động xong, hắn cướp một chiếc vòng đeo tay 3 chỉ vàng 18K, một điện thoại di động và gần 1 triệu đồng rồi lên xe máy tẩu thoát. Lúc sau chị Hường tỉnh dậy ra trước nhà kêu cứu và được người dân chở đi cấp cứu. Sau đó, đối tượng này đã nhiều lần điện đe dọa nhân viên giúp việc của chị Hường nếu báo cáo sự việc cho CA rồi tắt máy không liên lạc.
Đến chiều 4.4, chị Tô Thị Hường mới qua cơn nguy kịch và cung cấp thông tin ban đầu về hình dáng, đặc điểm của người thanh niên. Qua nắm tình hình những người dân xung quanh, vào thời điểm đó họ có thấy một thanh niên vội vã dắt chiếc xe máy nhưng không nhìn rõ biển số chạy hướng ngã ba Ông Thọ lên Tuy Phước.
Từ nguồn tin này, các điều tra viên đã phối hợp với CA huyện Tuy Phước rà soát các xã, truy tìm đối tượng có đặc điểm như bị hại cung cấp, đồng thời liên hệ các hiệu vàng và cửa hàng kinh doanh, sửa chữa ĐTDĐ để nhận dạng và phát giác nếu phát hiện tài sản của bị hại.
Hai ngày sau, một hiệu sửa ĐTDĐ tại xã Phước Thuận cho biết, chiều ngày 3.4, một thanh niên có đặc điểm như mô tả đã vào nhờ mở khóa chiếc ĐTDĐ giống như tang vật vụ án. Tiếp tục rà soát số đối tượng trên địa bàn, điều tra viên đã nhận dạng được đối tượng có đặc điểm cần tìm là Nguyễn Văn Công. Khi đưa ảnh đối tượng để nhận dạng thì chị Hường khẳng định ngay đó chính là thủ phạm.
Sáng 8.4, khi hắn ra khỏi nhà, các điều tra viên bám theo. Khi Công ghé vào tiệm ĐTDĐ nhờ chép nhạc, điều tra viên xác định đúng là ĐTDĐ của chị Tô Thị Hường nên đã bắt giữ ngay đối tượng. Với tang chứng vật chứng rành rành, Nguyễn Văn Công buộc phải khai nhận mình là thủ phạm gây ra vụ cướp tài sản nói trên.
Nguyễn Văn Công khai, để thực hiện ý định cướp tài sản lấy tiền tiêu xài, chiều ngày 3.4, hắn đi xe máy xuống Quy Nhơn ghé vào chợ Đầm mua con dao, sau đó vào tiệm cầm đồ thế giấy đăng ký xe và giấy CMND lấy 300 ngàn đồng rồi đi dạo, chọn quán cắt tóc nữ nào vắng khách để gây án. Và chị Hường đã trở thành nạn nhân của hắn. Sau khi cướp xong, hắn đem chiếc cong bán cho hiệu vàng ở thị trấn Tuy Phước lấy 3,5 triệu đồng, chiếc mũ bảo hiểm và con dao gây án, hắn vứt trên đường chạy trốn. Số tiền gần 1 triệu đồng hắn đã tiêu hết.
CA Quy Nhơn đã thu hồi toàn bộ tài sản của chị Tô Thị Hường và tạm giữ chiếc xe mô tô Sirius đối tượng dùng gây án để tiếp tục điều tra xử lý.
DANH NHÂN