Hai á khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT 2013
Cùng đạt 4 điểm 10 với các môn Toán, Tiếng Anh, Hóa và Sinh và cùng thiếu 0,5 điểm để trở thành thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT vừa qua; là học sinh lớp chuyên, nhưng cả hai đều có cách học riêng để giỏi đều các môn, với mục tiêu thi đậu vào các trường ĐH, CĐ trong kỳ thi sắp tới để thực hiện ước mơ của mình. Đó là hai á khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2013: Nguyễn Hà Hạnh Duyên - học sinh lớp chuyên tiếng Anh và Đỗ Song Trâm - học sinh lớp chuyên Toán của Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn.
Á khoa Hạnh Duyên.
Dù gần như đoán được điểm thi, nhưng Nguyễn Hà Hạnh Duyên vẫn không khỏi bất ngờ khi biết kết quả thi là 57 điểm (môn Ngữ văn và Địa lý đều 8,5 điểm). Hạnh Duyên bộc bạch: “Tôi rất thích câu nghị luận xã hội của môn Ngữ văn. Trong 6 môn thi, tôi đã gặp nhiều khó khăn nhất với môn Địa”. Hỏi Hạnh Duyên, học chuyên tiếng Anh, làm sao có thể học tốt các môn tự nhiên, cô tân á khoa chia sẻ: “Ở lớp tôi chăm chú lắng nghe thầy cô giáo giảng bài, về nhà làm bài tập đầy đủ để nắm vững kiến thức trọng tâm. Tôi học kỹ và học chắc các nội dung trong sách giáo khoa”.
Trở thành á khoa thật sự là niềm vui để Hạnh Duyên tiếp tục nỗ lực thực hiện ước mơ của mình. Cô học trò lớp chuyên tiếng Anh mong ước: Tôi muốn trở thành một nữ doanh nhân thành đạt, nên đã đăng ký thi vào Trường Đại học Kinh tế TP. Hồ Chí Minh (khối A1). Ngoài ra, tôi còn nộp hồ sơ vào Trường Đại học Kinh tế Luật TP Hồ Chí Minh và Trường Đại học Ngoại thương (khối D1).
Đỗ Song Trâm cũng đạt danh hiệu á khoa của kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2013 với 57 điểm (Ngữ văn 8 điểm, Địa lý 9 điểm). Kết quả này không gây nhiều bất ngờ với thầy cô và bạn bè vì nhiều năm liền, Song Trâm là học sinh giỏi của lớp chuyên Toán. Cô học trò này còn rất hòa đồng, luôn biết quan tâm đến người khác.
Học chuyên Toán, nhưng Song Trâm lại yêu thích môn Tiếng Anh từ nhỏ. Song Trâm chia sẻ: “Mỗi ngày tôi thức dậy sớm, xem qua trước nội dung bài sẽ học trong ngày để có thể hiểu nhanh lời thầy cô giảng. Về nhà, tôi tích cực làm bài tập. Quá trình học đã nắm chắc nội dung nên đến kỳ thi chỉ cần ôn nhanh kiến thức”.
Một điều khá lý thú ở Song Trâm là vẫn giữ thói quen học trên bảng. Cô học sinh giỏi lớp chuyên Toán bật mí muốn trở thành một nữ cảnh sát, bởi đó là môi trường tốt để rèn luyện thành người có ích. Ngoài ra, Song Trâm còn đăng ký thi vào Trường Đại học Y Dược Huế, để được khoác lên mình chiếc áo blouse trắng.
THU THẢO