Phát động Tháng hành động vì ATTP và chiến dịch diệt muỗi, lăng quăng phòng chống dịch bệnh
(BĐ) - Sáng 15.4, UBND tỉnh đã tổ chức lễ phát động Tháng hành động vì an toàn thực phẩm (ATTP) và chiến dịch diệt muỗi, lăng quăng phòng chống dịch bệnh do vi-rút Zika và sốt xuất huyết năm 2016. Tham gia lễ phát động có Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh, lãnh đạo các sở, ngành, hội đoàn thể cùng nhân dân TP. Quy Nhơn.
Quang cảnh lễ phát động.
Tháng hành động vì ATTP năm 2016 được tổ chức từ ngày 15.4 đến 15.5, với chủ đề “Tiếp tục tăng cường sản xuất, kinh doanh, tiêu dùng rau, thịt an toàn”. Phát biểu tại lễ phát động, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đã kêu gọi mỗi người dân hãy là một giám sát viên, tích cực đấu tranh với các hành vi vi phạm chất lượng ATTP; hãy là người tiêu dùng thông thái, “nói không với thực phẩm bẩn”, biết lựa chọn thực phẩm rau, thịt đảm bảo an toàn vệ sinh, chỉ sử dụng sản phẩm khi biết rõ nguồn gốc, xuất xứ. “Bên cạnh đó, tôi cũng đề nghị người dân mạnh dạn cung cấp thông tin, phản ánh đến các cơ quan quản lý nhà nước về những tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh thực phẩm không đảm bảo ATTP để ngăn chặn và xử lý nghiêm minh”, ông Thanh nhấn mạnh.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh phát biểu tại lễ phát động.
Trước diễn biến phức tạp của dịch bệnh do vi-rút Zika và sốt xuất huyết, ông Nguyễn Tuấn Thanh cho rằng, mỗi người dân cần được trang bị những kiến thức, kỹ năng thiết yếu về phòng chống dịch; thực hiện khẩu hiệu “Nhà nhà diệt muỗi, diệt lăng quăng để phòng chống dịch bệnh do vi-rút Zika và sốt xuất huyết”.
Diễu hành tuyên truyền sau lễ phát động.
Lãnh đạo Sở NN&PTNT, Hội Nông dân tỉnh, Hội LHPN tỉnh, Sở GD&ĐT, Tỉnh đoàn và UBND phường Đống Đa (TP Quy Nhơn) đã trình bày các tham luận về việc huy động sự tham gia của các lực lượng xã hội trong công tác đảm bảo ATTP, phòng chống dịch bệnh do vi-rút Zika và sốt xuất huyết.
Ra quân diệt lăng quăng tại phường Đống Đa.
Sau lễ phát động, 2 đoàn tuyên truyền lưu động đã diễu hành qua các tuyến phố ở TP. Quy Nhơn để tuyên truyền về Tháng hành động vì ATTP, công tác phòng chống dịch bệnh do vi-rút Zika và sốt xuất huyết. Bên cạnh đó, hoạt động ra quân vệ sinh môi trường, diệt lăng quăng cũng được phát động và triển khai tại phường Đống Đa.
NGUYỄN VĂN TRANG