Bế mạc Kỳ thi Olympic Toán học sinh viên và học sinh toàn quốc năm 2016:
Sinh viên, học sinh Bình Định đạt 13 giải thưởng
(BĐ) - Sau một tuần diễn ra với nhiều hoạt động sôi nổi, Kỳ thi Olympic Toán học sinh viên và học sinh toàn quốc năm 2016 đã bế mạc ngày 16.4 tại Trường Đại học (ĐH) Quy Nhơn.
Đội tuyển Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn đạt 5 giải tại Kỳ thi.
Dự lễ bế mạc có các ông: Võ Vinh Quang, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh; GS.TSKH Bùi Văn Ga, Thứ trưởng Bộ GD&ĐT; GS.TSKH Nguyễn Hữu Dư, Chủ tịch Hội Toán học Việt Nam, Giám đốc điều hành Viện Toán cao cấp.
Phát biểu tại lễ bế mạc, GS.TS Nguyễn Hồng Anh, Hiệu trưởng Trường ĐH Quy Nhơn và là đồng Trưởng Ban tổ chức Kỳ thi, cho biết: Olympic Toán học sinh viên và học sinh toàn quốc năm 2016 là kỳ thi Olympic Toán học được tổ chức với quy mô lớn nhất từ trước đến nay, thu hút 93 đoàn với 795 lượt thí sinh đến từ các trường đại học, cao đẳng, THPT chuyên trên toàn quốc tham dự. Kỳ thi được tổ chức với tinh thần trách nhiệm cao nhất và đã thành công tốt đẹp.
Ngoài các buổi thi an toàn, nghiêm túc, Olympic năm nay còn có một số hoạt động bên lề tạo được ấn tượng tốt đẹp với các đoàn như Hội thảo về đổi mới hoạt động hướng nghiệp cho học sinh giỏi Toán, Ngày hội “Học sinh, sinh viên Toán học với tình yêu biển, đảo Tổ quốc", chuyến tham quan Trung tâm Quốc tế Khoa học và Giáo dục liên ngành cùng các danh lam thắng cảnh đất Võ...
Các sinh viên đạt giải của Đoàn Trường ĐH Quy Nhơn chụp ảnh chung với GS.TSKH Nguyễn Hữu Dư, Chủ tịch Hội Toán học Việt Nam.
Kết thúc Kỳ thi, Ban tổ chức đã trao 67 giải Nhất, 124 giải Nhì, gần 200 giải Ba cùng nhiều giải Khuyến khích các thí sinh xuất sắc. Trong đó, số giải thưởng dành cho sinh viên có 63 giải Nhất (30 môn Đại số, 33 môn Giải tích), 116 giải Nhì (58 môn Đại số, 58 môn Giải tích); khối học sinh được trao 4 huy chương Vàng, 8 huy chương Bạc và 12 huy chương Đồng.
Ngoài ra, Ban tổ chức còn trao giải Đặc biệt cho 9 sinh viên đã tham gia dự thi cả hai môn Đại số và Giải tích và đạt được hai giải Nhất; trao phần thưởng của Quỹ Lê Văn Thiêm cho 8 học sinh và trao giải toàn đoàn cho Đoàn Trường ĐH Sư Phạm Hà Nội.
Tại kỳ thi này, Đoàn Trường ĐH Quy Nhơn đoạt 8 giải gồm: 1 giải Nhất, 2 giải Nhì, 4 giải Ba và 1 giải Khuyến khích. Đoàn Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn (TP Quy Nhơn) đoạt 5 giải, trong đó có 1 giải Nhất, 3 giải Ba và 1 giải Khuyến khích. Trong đó, hai giải Nhất thuộc về sinh viên khoa Toán năm thứ nhất Nguyễn Văn Tây và học sinh Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn Lê Nhật Hoàng.
Cậu học sinh giỏi của trường chuyên chuẩn bị tham dự Olympic Toán học Quốc tế Lê Nhật Hoàng cũng được Ban Tổ chức chọn trao phần thưởng của Quỹ Lê Văn Thiêm vì thành tích xuất sắc.
Cụ thể thành tích của học sinh, sinh viên Bình Định tại Kỳ thi :
Khối sinh viên:
1. Nguyễn Văn Tây, giải Nhất môn Giải tích
2. Võ Văn Nam, giải Nhì môn Đại số và giải Ba môn Giải tích
3. Lê Khắc Nhuận, giải Nhì môn Đại số và giải Ba môn Giải tích
4. Nguyễn Thị Đài Trang, giải Ba môn Giải tích
5. Nguyễn Hoàng Tường Vy, giải Ba môn Đại số
6. Lê Tính, giải Khuyến khích môn Đại số
Khối học sinh:
1. Lê Nhật Hoàng, giải Nhất (được trao huy chương Vàng)
2. Phan Thanh Hào, giải Ba (được trao huy chương Đồng)
3. Võ Quốc Tỉnh, giải Ba (được trao huy chương Đồng)
4. Lê Bá Thành, giải Ba (được trao huy chương Đồng)
5. Trương Minh Nhật Quang, giải Khuyến khích (được trao Giấy chứng nhận của Ban tổ chức)
NGỌC TÚ