Chia sẻ khó khăn với phụ nữ nghèo
Từ những việc làm cụ thể, kịp thời, các tổ, chi hội phụ nữ ở khắp nơi trong tỉnh đã hỗ trợ phụ nữ khó khăn, mắc bệnh hiểm nghèo. Chị em có nhiều cách sẻ chia vật chất lẫn tinh thần, giúp những hoàn cảnh khó khăn thêm nghị lực vượt qua khốn khó.
Hội viên phụ nữ xã An Vinh, huyện An Lão tích cực đóng góp vào heo đất tiết kiệm để ủng hộ quỹ giúp phụ nữ nghèo ở địa phương.
Chia sẻ khó khăn
Kể về chị Phạm Thị Cúc, 43 tuổi, ở xóm Thuận Hòa, thôn Phụng Du 2, xã Hoài Hảo, huyện Hoài Nhơn, hội viên trong tổ phụ nữ xóm Thuận Hòa ai cũng xót xa trước hoàn cảnh ngặt nghèo của gia đình chị. 3 năm qua, chị Cúc phải đi chạy thận nhân tạo khoảng 6 - 7 lần/năm. Năm ngoái, chồng chị mổ u não và bị biến chứng, mất sức lao động. Cả gia đình trông nhờ vào nghề làm bánh tráng dừa của mẹ chồng chị. Đầu tháng 4 này, mẹ chồng chị lại bị bệnh. Chị Cúc kể: “Những năm qua, bệnh tật và chuyện không may cứ ập đến khiến tôi xoay xở đến chóng mặt, ù tai nhiều lúc tưởng chừng bế tắc, không còn lối nào mà thoát. Tôi được tổ phụ nữ cho mượn không tính lãi 5 - 6 triệu đồng để lo chữa bệnh cho cả nhà. Nếu không có số tiền này, tôi không biết làm sao lúc ngặt nghèo! Sự hỗ trợ này với tôi rất quý giá”.
Ngoài chị Cúc, xóm Thuận Hòa còn nhiều hội viên phụ nữ hoặc người thân của họ cũng mắc bệnh hiểm nghèo. Do đó, theo chị Võ Thị Sương, tổ trưởng tổ phụ nữ, 78 hội viên trong tổ đã đóng góp 2.000 đồng/người/tháng để gây quỹ tiết kiệm vì người nghèo; đóng quỹ tiết kiệm từ 100 - 500 ngàn đồng/người/tháng. Từ hai nguồn quỹ trên, tổ thu được gần 20 triệu đồng/tháng, sẵn sàng cho chị em khó khăn, hoạn nạn mượn không lấy lãi và thăm nom, tặng quà, cũng như thường xuyên qua lại động viên tinh thần gia đình.
Còn tại xã Vĩnh Hòa, huyện Vĩnh Thạnh, chị Đinh Thị Tuyết, Chủ tịch Hội LHPN xã, chia sẻ: “Toàn xã có 80 trường hợp khó khăn, 6 cụ già neo đơn. Hội LHPN xã nhận giúp đỡ thường xuyên 2 cụ già và 6 phụ nữ, trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt. Nguồn hỗ trợ trích từ quỹ tiết kiệm, heo đất, hũ gạo tình thương... Dù chưa làm gì được nhiều cho các hoàn cảnh khó khăn ấy vì mức hỗ trợ không cao, chủ yếu là mượn không lấy lãi nhưng vẫn hy vọng sẽ giúp các chị em, học sinh, cụ già phần nào vượt qua hoàn cảnh ngặt nghèo”.
Hiện nay, các tổ, chi hội phụ nữ đều xác định tập trung huy động nguồn lực tại chỗ để giúp đỡ hội viên, phụ nữ nghèo là nhiệm vụ quan trọng nhất. Vì khi cuộc sống gia đình ổn định, chị em mới tích cực tham gia các hoạt động của hội.
Nhờ nguồn vốn của chi hội cho mượn, chị Lê Thị Hương (thôn Phụng Du 2, xã Hoài Hảo, Hoài Nhơn) gầy dựng đàn bò 5-7 con để bán lấy tiền chữa bệnh cho con trai.
Vươn lên và động viên người khác vươn lên
Ngoài việc dùng để giúp đỡ phụ nữ khó khăn, đơn thân, mắc bệnh hiểm nghèo…, các nguồn quỹ tiết kiệm do hội viên đóng góp còn hỗ trợ chị em có thêm nguồn vốn để ổn định cuộc sống, phát triển kinh tế gia đình.
Hội viên phụ nữ các cấp mỗi ngày tiết kiệm một chút với những việc rất nhỏ như dành dụm vài ngàn đồng, bán phế liệu cũ để bỏ heo đất, tiết kiệm tiền đi chợ thừa… nhưng kết quả lại rất bất ngờ. Từ năm 2011 đến nay, các cấp hội quyên góp được gần 87.000 kg gạo và hơn 84,6 tỉ đồng, đã giúp cho trên 27.750 lượt hội viên bị bệnh hiểm nghèo, hoạn nạn, khó khăn, người già neo đơn không nơi nương tựa và trẻ em mồ côi, tàn tật có hoàn cảnh khó khăn.
Như chị Đặng Thị Dung, 40 tuổi, thôn Đông Điền, xã Phước Thắng, huyện Tuy Phước, sau khi được Hội Phụ nữ xã cho mượn 10 triệu đồng không tính lãi, đã mở cơ sở ấp trứng tại gia đình, tạo nguồn thu nhập ổn định, nuôi 3 con ăn học đàng hoàng. Từ khi cơ sở làm ăn thuận lợi, chị Dung nhiệt tình tham gia ủng hộ, đóng góp vào quỹ tiết kiệm của chi hội.
Nguồn vốn hỗ trợ từ các chi hội giúp các chị em có hoàn cảnh khó khăn tương tự chị Dung có động lực để mạnh dạn nắm bắt thời cơ, phát triển kinh tế gia đình, đồng thời vững tin hơn khi có được sự đồng cảm của những người xung quanh. Chị Lê Thị Hương, ở thôn Phụng Du 2, xã Hoài Hảo, huyện Hoài Nhơn, bộc bạch: “Nhờ nguồn vốn hỗ trợ không lãi suất của chi hội phụ nữ, tôi mua bò về nuôi, gầy dựng dần được đàn bò 5-7 con. Khi dẫn con đi chữa bệnh, tôi bán bò, lại phải mượn thêm 5-6 triệu đồng của chi hội. Lo được cho con, tôi không còn thấy day dứt, lại cố gắng làm để nhanh trả lại vốn cho chi hội để giúp nhiều chị em có hoàn cảnh khó khăn khác”.
Không phải đợi đến khi có các phong trào thi đua hay cuộc vận động, từ rất lâu, ở tỉnh ta đã có những mô hình thiết thực như: “Heo đất tiết kiệm”, “Heo đất tình thương”, “Ống tiền tiết kiệm”, “Hũ gạo tình thương”, “Hũ gạo tiết kiệm”, “Quỹ tương trợ”, “Quỹ tấm lòng nhân ái”,“ “CLB Đại đoàn kết”, “2T - tiết kiệm, tận dụng”, “Phụ nữ tiết kiệm giúp nhau vượt khó”. Việc góp gạo, góp tiền giúp người nghèo đã trở thành việc làm thường xuyên của chị em. Và vượt lên những giá trị vật chất, giá trị tinh thần đọng lại từ hoạt động hỗ trợ đã động viên nhiều người thêm tin yêu vào cuộc sống, thêm nghị lực để vươn lên và động viên người khác cùng vươn lên.
HẢI YẾN