CÓ NHỮNG NIỀM RIÊNG...
Quyết định táo bạo!
Chuyện chị Lan có con khiến cả xóm nhỏ quê tôi xôn xao. Người vui cho chị có mà kẻ đàm tiếu từ ngõ ra đến chợ cũng không ít. Chị Lan đã ngoài 40, việc có được đứa con đã là khó khăn. Đằng này lại còn chịu tủi nhục trước những lời dị nghị khiến chị như già thêm mấy tuổi.
Chị Lan lập gia đình gần 15 năm mà mãi không có con. Suốt ngần ấy năm, chị gánh chịu nỗi đau đớn về tinh thần lẫn thể xác. Chị làm văn thư ở xã nhưng phải nghỉ việc để ở nhà làm ruộng, chăn nuôi và phục vụ cả gia đình nhà chồng. Đã vậy, chồng chị chẳng thương, lại suốt ngày kiếm chuyện thượng cẳng tay, hạ cẳng chân. Phía chồng cho rằng vợ chồng chị không có con là do chị nên cố đày ải đến cùng cực, để chị phải bỏ nhà mà đi.
Khổ nỗi cha mẹ chị nệ thói lề xưa cũ nên biết con gái chịu biết bao khổ cực, lòng thương con không để đâu cho hết nhưng vẫn ép chị ở lại nhà chồng. Thương cha thương mẹ, chị cắn răng ở lại để khỏi khiến gia phong mang tiếng. Chồng chị biết nguyên nhân việc không thể có con là do mình, nhưng thay vì lên tiếng giải oan cho vợ lại trút hết bực dọc lên chị. Ngày chị báo rằng mình mang thai, chồng đã đánh chị một trận thừa sống thiếu chết, may mà đứa con trong bụng không bị làm sao. Rồi vợ chồng chị ly hôn. Mang đứa con trong bụng, chị thay đổi hẳn. Chị chấp nhận làm mẹ đơn thân và không màng điều tiếng khen chê của dư luận.
Thỉnh thoảng, người yêu cũ vẫn tìm chị hỏi thăm về cái đêm họp lớp định mệnh ấy. Anh dò gần dò xa về đứa con chị đang nuôi. Chị nói dối là đã “xin” con từ công nhân làm nghề cầu đường. Đứa con đến với chị bất ngờ, ngoài suy nghĩ, tính toán và được chị xem là món quà lớn mà cuộc đời ban tặng. Chị vui vì ước mong được làm mẹ đã thành sự thật nhưng buồn khi nghĩ đến con đường gập ghềnh ở phía trước còn xa ngái. Chỉ một điều mà chị dám chắc là chị không bao giờ ân hận về quyết định làm mẹ đơn thân. Chiều nay chị đưa thằng cu về thăm ông bà ngoại!
QUỲNH DAO