Hưởng ứng Ngày sách Việt Nam trong nhà trường
Sáng 21.4, Trường THPT Trần Cao Vân và THPT Trưng Vương (Quy Nhơn) đã tổ chức Ngày sách Việt Nam tại thư viện của trường. Đông đảo cán bộ, giáo viên, học sinh của hai trường đã tham gia các hoạt động: quyên góp sách cũ, đọc sách, trả lời câu hỏi về sự cần thiết phát triển văn hóa đọc trong giới trẻ…
Việc hai trường tổ chức Ngày sách hòa cùng loạt hoạt động tuyên truyền của Thư viện tỉnh nhân dịp này, theo đánh giá của nhiều phụ huynh và giáo viên, thực sự có ý nghĩa trong nỗ lực khuyến khích phong trào đọc sách trở thành thói quen của cán bộ, giáo viên, học sinh, tạo môi trường sư phạm thân thiện, lành mạnh, hướng đến mục tiêu “Trường học thân thiện - Học sinh tích cực”.
Đông đảo học sinh Trường THPT Trần Cao Vân đã đến dự Ngày sách Việt Nam tại thư viện trường.
Thế nhưng, nhìn trên diện rộng thì số lượng trường học tổ chức hoạt động hưởng ứng Ngày sách lại không nhiều, dù rằng tất cả các trường đã có thư viện. Một số cán bộ thư viện chia sẻ rằng bản thân mình và nhiều học sinh mong muốn vậy nhưng ban giám hiệu không cho chủ trương nên không thể làm được gì.
Nếu như trong những năm qua, ngành giáo dục đã đầu tư xây dựng thư viện trường học đạt chuẩn, tạo nhiều điều kiện thuận lợi để phát triển văn hóa đọc trong nhà trường thì cũng cần quan tâm, tạo điều kiện để tổ chức các những hoạt động hưởng ứng Ngày sách Việt Nam.
Dù rằng, Thư viện tỉnh, Hội Văn học nghệ thuật tỉnh đã gởi văn bản đến các trường, kêu gọi tổ chức các hoạt động hưởng ứng, nhưng với tư cách là cơ quan chủ quản, ngành giáo dục cũng cần có động thái cụ thể trong khuyến khích các trường làm việc cần thiết này để góp phần tạo sự lan tỏa mạnh mẽ hơn nữa trong nhận thức của cán bộ, giáo viên và nhất là học sinh về tầm quan trọng của việc đọc sách đối với việc tiếp nhận tri thức, hình thành nhân cách con người.
KIM KHÁNH