SỞ GD&ÐT:
Hướng dẫn tuyển sinh năm học 2016 - 2017
(BĐ) - Ngày 22.4, Sở GD&ĐT đã gởi văn bản cho trưởng phòng GD&ĐT các huyện, thị xã, thành phố và hiệu trưởng các trường THPT trong tỉnh hướng dẫn thực hiện công tác tuyển sinh vào các lớp 1, 6 và 10 năm học 2016-2017.
Theo đó, công tác tuyển sinh vào các lớp đầu cấp trong năm học tới về cơ bản giống như năm học 2015-2016. Các phòng GD&ĐT sẽ tổ chức xét tuyển học sinh đủ điều kiện theo quy định vào lớp 1 và lớp 6. Thời gian cụ thể như sau: 16.6-15.7 phát hành và thu nhận hồ sơ, 1-22.7 hội đồng tuyển sinh các trường bắt đầu xét tuyển, 23.7-15.8 phòng GD&ĐT các huyện, thị xã, thành phố bắt đầu xét duyệt. Chậm nhất 20.8, các phòng GD&ĐT phải báo cáo số lượng tuyển sinh về Sở.
Riêng với lớp 10, sẽ tổ chức thi tuyển đầu vào các trường: THPT chuyên Lê Quý Đôn, PTDTNT tỉnh và các trường THPT công lập không thuộc 3 huyện miền núi. Các trường THPT công lập tự chủ tài chính, hệ công lập tự chủ trong trường THPT công lập, trường THPT tư thục và các trường THPT thuộc 3 huyện miền núi sẽ tổ chức xét tuyển.
Trường THPT chuyên sẽ phát hành và thu nhận hồ sơ của thí sinh dự tuyển từ 26.5-3.6 và tổ chức thi tuyển vào 6-7.6. Với các trường THPT công lập có thi đầu vào, 1-13.6 phát hành và thu nhận hồ sơ và tổ chức thi trong hai ngày 18-19.6.
NGỌC TÚ