NĂM HỌC 2016-2017:
Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn tuyển sinh 2 lớp không chuyên
(BĐ) - Ngày 25.4, Phó Giám đốc Sở GD&ĐT Lê Thị Điển cho biết: Năm học tới, Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn sẽ tuyển 2 lớp không chuyên (mỗi lớp không quá 45 học sinh), tăng thêm 1 lớp so với năm ngoái.
Ngoài 2 lớp không chuyên, Trường sẽ tiếp tục tuyển 7 lớp chuyên các môn: Toán, Ngữ văn, tiếng Anh, Lý, Hóa, Sinh và Toán-Tin, mỗi lớp không quá 35 học sinh.
Để thi vào trường chuyên, thí sinh phải tham dự vòng sơ tuyển và vòng thi tuyển. Trong vòng thi tuyển, thí sinh phải dự thi bằng hình thức tự luận 4 môn: Ngữ văn, Toán, tiếng Anh và môn chuyên. Riêng thí sinh thi vào lớp chuyên tiếng Anh phải thi thêm phần Nghe.
Điểm xét tuyển vào lớp chuyên là tổng điểm các bài thi môn không chuyên và điểm bài thi môn chuyên (đã tính hệ số); điểm vào lớp không chuyên là tổng điểm các bài thi môn chuyên, không chuyên (tất cả tính hệ số 1).
Các lớp chuyên, không chuyên xét điểm từ cao xuống thấp cho đến khi đủ chỉ tiêu. Nguyên tắc xét tuyển, chỉ xét những thí sinh thi đủ các bài thi quy định, không vi phạm quy chế và các bài thi đều đạt điểm lớn hơn 2,0.
NGỌC TÚ