Cảnh giác với thủ đoạn của tội phạm
Mấy ngày nay, trên địa bàn huyện Phù Cát liên tục xảy ra các vụ trộm cắp tài sản. Các nạn nhân bị mất tài sản đều ở xa khu dân cư, đi làm khóa cửa, nhà không có người trông coi hoặc chỉ có người già, trẻ nhỏ ở nhà.
Sáng 21.4 gia đình chị Võ Thị Bích Vân ở thôn Tân Hòa, xã Cát Tân khóa cửa đi vắng. Đến 11 giờ trở về thì phát hiện chiếc đồng hồ đeo tay hiệu Rado để trên bàn đã biến mất. Cửa ra vào không bị cạy phá, đồ đạc trong nhà không bị xáo trộn. Cứ ngỡ là bỏ quên đâu đó nhưng 3 ngày sau chị Vân kiểm tra số tài sản thì phát hiện hộp đựng hàng nữ trang gồm 5,5 chỉ vàng 24K và 2 chỉ vàng 18K được cất cẩn thận dưới nệm, giường trong các phòng ngủ đã không còn. Một vụ khác, sáng hôm đó nhà anh Nguyễn Đổi ở thôn Tân Lệ, xã Cát Tân khóa cửa đi làm, chỉ còn đứa con nhỏ của anh ở nhà cùng với bà nội. Ngày hôm sau kiểm tra thì số nữ trang gồm 4,5 chỉ vàng 24K và 3 chỉ vàng 18K để trong tủ thờ đã biến mất. Theo đứa con của anh Đổi kể lại, hôm đó có 2 người thanh niên vào nhà hỏi thăm công việc gia đình, ngồi chuyện trò với cháu và bà nội. Người thanh niên còn lại đi dạo khắp nhà, lúc sau mới trở lại rồi cả 2 người cùng bỏ đi.
Cũng sáng 21.4 bà Phạm Thị Thiện làm công ích cho chùa Từ Quang thuộc thôn Hòa Hội, xã Cát Hanh nghe có tiếng động mạnh ở khu chánh điện. Khi bà lên kiểm tra thì phát hiện cửa sau chùa bị cạy phá, vừa lúc đó có một thanh niên chạy ra, phóng nhanh qua tường rào nơi có một thanh niên đang nổ máy xe mô tô chờ sẵn bên đường tẩu thoát. Kiểm tra khu chánh điện thì phát hiện chiếc thùng phước sương đã bị đập phá lấy hết tiền, chiếc laptop hiệu HP, chiếc ĐTDĐ và 2 triệu đồng để phòng thầy trụ trì cũng không còn.
Trước đó một trường hợp khác bọn tội phạm đã dàn cảnh để lấy tài sản của người dân. Một đôi nam nữ đi xe mô tô đến nhà ông Nguyễn Văn Tâm đang bị bệnh tâm thần (SN 1974, trú thôn Xuân An, xã Cát Tường) đang ở nhà một mình. Sau khi biết vợ ông đi làm ruộng, cặp đôi hùng hổ cho biết vợ ông Tâm có nợ tiền và bảo ông trả gấp. Để chứng minh vợ ông nợ tiền, người đàn ông bảo ông Tâm ngồi trên xe để chở đi tìm vợ đối chất, còn người phụ nữ ở lại trông nhà. Đi một đoạn thì người thanh niên bỏ ông Tâm đi bộ xuống ruộng tìm vợ rồi phóng xe bỏ đi. Khi vợ chồng ông Tâm về nhà thì chiếc xe mô tô 77E1 177.56 và 5,5 chỉ vàng 24K trong tủ đã biến mất.
Hiện Công an huyện Phù Cát đang phối hợp với các địa phương và phòng nghiệp vụ Công an tỉnh để điều tra làm rõ các vụ trộm. Thủ phạm chưa bị sa lưới, sẽ còn tiếp tục gây án. Vì vậy bà con cần nêu cao tinh thần cảnh giác với phương thức và thủ đoạn này của bọn tội phạm.
Danh Nhân