Sẻ chia nhỏ, niềm vui lớn
Đó là tên gọi của chương trình tặng sữa cho trẻ em có hoàn cảnh khó khăn do Công ty TNHH Danone Việt Nam (trụ sở tại TP Hồ Chí Minh) và Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh phối hợp tổ chức trong suốt tháng 4.2016. 3.000 hộp sữa được trao cho trẻ từ 8 tuổi trở xuống thật sự là nguồn sẻ chia quý giá với những cảnh đời còn nhiều khốn khó.
Từ sáng sớm ngày 23.4, đoàn công tác của Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh đã lên đường, thẳng tiến lên xã Canh Liên (huyện Vân Canh). Đường qua Cổng trời nay đã được bê tông thẳng tắp, ô tô chở sữa cứ thế bon bon leo đèo.
Giám đốc Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh Lê Thị Vinh Hương trao sữa cho trẻ em xã Canh Liên.
9 giờ, chúng tôi đã có mặt ở UBND xã Canh Liên. Các em nhanh chóng tập trung về hội trường. Cũng rất nhanh, 300 hộp sữa được chuyển xuống, chia vào từng bịch nylon. Mặt trời đã lên cao, không khí nóng hầm hập, nên buổi lễ trao sữa được tổ chức rất nhanh gọn. 200 hộp sữa Dumex Gold loại 400g và 100 hộp sữa loại 800g được trao cho 150 học sinh của Trường Tiểu học và Trường Mầm non Canh Liên.
VĂN TRANG (thực hiện)
Bí thư Đảng ủy xã Canh Liên Đinh Văn Mực cho biết: “Dù đời sống kinh tế của người dân Canh Liên đã có nhiều chuyển biến đáng kể, nhưng việc chăm sóc sức khỏe cho trẻ em vẫn còn nhiều hạn chế, thiếu thốn. Lượng sữa được tặng là nguồn bổ sung đáng quý cho bữa ăn hằng ngày của các cháu”.
Ngoài trẻ em miền núi, chương trình “Sẻ chia nhỏ, niềm vui lớn” cũng tập trung cho các em nhỏ chịu nhiều thiệt thòi đang được nuôi dưỡng tại các cơ sở bảo trợ xã hội: Trung tâm Bảo trợ xã hội tỉnh (81 hộp), Trung tâm Bảo trợ xã hội Đồng Tâm (153 hộp) và Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn (366 hộp). Mỗi trẻ ở cộng đồng chỉ nhận được 2 hộp, nhưng trẻ khuyết tật, mồ côi ở các cơ sở bảo trợ xã hội được nhận đến 3 hộp. Loại 400g dành cho trẻ 0-3 tuổi, loại 800g dành cho trẻ 3-8 tuổi.
Tại Làng trẻ em SOS Quy Nhơn, từ năm 2014 đến nay, chế độ ăn của các em vẫn không đổi với mức 710 ngàn đồng/em/tháng (trong đó tổ chức SOS Việt Nam hỗ trợ 510 ngàn đồng, UBND tỉnh hỗ trợ 200 ngàn đồng). “Với tình hình giá cả ngày càng tăng, thật sự rất khó để đảm bảo chế độ dinh dưỡng cho các cháu. Lâu nay, chúng tôi vẫn hay vận động các nhà hảo tâm khi tặng hiện vật cho Làng nên ưu tiên cho sữa. Nhận 366 hộp sữa từ Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh, chúng tôi đã phân bổ ngay cho các gia đình, kịp thời bổ sung vào bữa ăn hằng ngày”, Giám đốc Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn Nguyễn Xuân Cương cho hay.
Với tình hình giá cả ngày càng tăng, thật sự rất khó để đảm bảo chế độ dinh dưỡng cho các cháu. Lâu nay, chúng tôi vẫn hay vận động các nhà hảo tâm khi tặng hiện vật cho Làng nên ưu tiên cho sữa
Ông Nguyễn Xuân Cương - Giám đốc Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn
Đúng như tên gọi, những hộp sữa từ chương trình “Chia sẻ nhỏ, niềm vui lớn” có giá trị vật chất không lớn (loại 400g là 200 ngàn đồng/hộp, loại 800g là 307 ngàn đồng/hộp), nhưng lại mang ý nghĩa không nhỏ về tinh thần. Năm nay cô bé Nguyễn Thị Ánh Tuyết lên 4, cũng là từng ấy năm bà Nguyễn Thị Đào (55 tuổi, ở khu vực 5, phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn) vất vả nuôi cháu nội. Sinh con được 1 tháng, mẹ của Tuyết đã bỏ đi. Ông đạp xích lô, bà chăm cháu, tranh thủ bán vé số. “Dù đã cố gắng, nhưng cũng không thể chăm sóc đầy đủ cho cháu. Nhận được sữa, gia đình tôi vui lắm, thấy mình còn được nhiều người quan tâm”, bà Đào ngập ngừng nói.
Theo Giám đốc Quỹ Bảo trợ trẻ em tỉnh Lê Thị Vinh Hương, bên cạnh các hoạt động hỗ trợ giáo dục, năm 2016, Quỹ còn tập trung cho chương trình chăm sóc sức khỏe dinh dưỡng cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt. Trong đó, chú trọng đối tượng trẻ em độ tuổi mầm non ở miền núi và các cơ sở bảo trợ xã hội vốn còn nhiều thiếu thốn, thiệt thòi, với mục tiêu quan trọng nhất là cải thiện sức khỏe, nâng cao tầm vóc cho các em.
“Nhận thấy chương trình “sẻ chia nhỏ, niềm vui lớn” thật sự có ý nghĩa, chúng tôi sẽ cố gắng vận động, tìm kiếm nguồn tài trợ để duy trì thường xuyên hoạt động tặng sữa cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt trong thời gian tới”, bà Hương chia sẻ.
NGUYỄN VĂN TRANG
Theo chị Nguyễn Thị Kim Oanh, đại diện Phòng Marketing của Công ty TNHH Danone Việt Nam, trong năm 2016, chương trình “Sẻ chia nhỏ, niềm vui lớn” được tổ chức ở 7 tỉnh, thành. Ngoài Bình Định còn có TP Hồ Chí Minh, tỉnh Bến Tre, Bình Dương, Vĩnh Long, Tây Ninh, Trà Vinh.