LÀM VIỆC VỚI THÀNH ỦY QUY NHƠN, BÍ THƯ TỈNH ỦY NGUYỄN VĂN THIỆN:
Chú trọng quản lý và chỉnh trang, xây dựng hạ tầng đô thị
(BĐ) - Ngày 26.6, đồng chí Nguyễn Văn Thiện, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy đã làm việc với Ban Thường vụ Thành ủy Quy Nhơn về tình hình thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh và công tác xây dựng đảng 6 tháng đầu năm, nhiệm vụ từ nay đến cuối năm 2013. Cùng dự buổi làm việc có đồng chí Lê Hữu Lộc, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Trưởng các ban của Tỉnh ủy; giám đốc các sở, ngành của tỉnh.
Theo báo cáo của Thành ủy Quy Nhơn, trong 6 tháng đầu năm 2013, kinh tế thành phố tiếp tục tăng trưởng, tổng sản phẩm địa phương tăng 9,85%; các lĩnh vực văn hóa xã hội có nhiều tiến bộ, đời sống nhân dân cơ bản ổn định; quốc phòng - an ninh được giữ vững, trật tự an toàn xã hội được đảm bảo. Hệ thống chính trị của thành phố tiếp tục được củng cố, kiện toàn. Tuy nhiên, Thành ủy Quy Nhơn cũng nhìn nhận một số hạn chế, khuyết điểm cần khắc phục là: Kinh tế tăng trưởng chưa bền vững; công tác quy hoạch, chuẩn bị đầu tư và tiến độ triển khai một số dự án còn chậm, hiệu quả chưa cao; tình trạng lấn chiếm đất xây dựng trái phép, lấn chiếm vỉa hè, lòng lề đường còn xảy ra, biện pháp ngăn chặn và xử lý hiệu quả chưa cao...
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Nguyễn Văn Thiện đánh giá cao những nỗ lực của nhân dân, cán bộ TP Quy Nhơn thời gian qua; đồng thời chỉ ra một số khuyết điểm mà TP Quy Nhơn cần nhanh chóng, nghiêm túc khắc phục là: Chưa có quy hoạch thành phố; quản lý và chỉnh trang đô thị chưa quyết liệt; hạ tầng đô thị còn nhiều bất cập... Đồng chí chỉ đạo: TP Quy Nhơn cần rà soát lại hệ thống hạ tầng, tập trung kinh phí làm trước những công trình cấp thiết, đẩy nhanh tiến độ Dự án Vệ sinh môi trường TP Quy Nhơn, quan tâm xây dựng hạ tầng về văn hóa, dịch vụ phục vụ du lịch; rút kinh nghiệm trong phát triển các cụm công nghiệp (CCN), dịch vụ, vận động và chuyển dần các doanh nghiệp trong CCN Nhơn Bình lên CCN Bùi Thị Xuân để tránh gây ô nhiễm môi trường khu dân cư; có chính sách hỗ trợ ngư dân đưa tàu thuyền ra đầm Đề Gi neo đậu, thay vì neo đậu tại đầm Thị Nại như phương án mà TP Quy Nhơn đề xuất vì sẽ ảnh hưởng đến việc quy hoạch, mở rộng cảng Quy Nhơn, cảng Nhơn Hội sau này.
Về công tác xây dựng đảng, chính quyền, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy chỉ đạo: Thành ủy Quy Nhơn cần làm quyết liệt hơn nữa, nhất là công tác quy hoạch cán bộ trong các nhiệm kỳ đến, đảm bảo số lượng, chất lượng đồng đều, chú trọng phát triển đảng viên trẻ, có cơ chế chính sách thu hút nguồn nhân lực trẻ để xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh; sơ kết các chương trình hành động thực hiện nghị quyết đại hội Đảng bộ tỉnh và thành phố; quan tâm công tác an ninh - quốc phòng, nhất là an ninh, trật tự xã hội... Đồng chí cũng chỉ đạo các cơ quan, sở, ngành của tỉnh cần làm tốt công tác phối hợp với lãnh đạo TP Quy Nhơn trong thực hiện các công việc trên, xem đây là việc của mình để xây dựng đô thị Quy Nhơn ngày càng phát triển.
NGUYÊN SƯƠNG