Hội thi chim chào mào TP Quy Nhơn mở rộng lần thứ 4: Hướng về cộng đồng
Hội thi chim chào mào TP Quy Nhơn mở rộng lần thứ 4-2016 - sân chơi giao lưu đoàn kết giữa các hội nhóm, CLB chào mào trong và ngoài tỉnh - vừa được tổ chức thành công. Nét mới của Hội thi năm nay là kết nối nhiều mạnh thường quân, nhà hảo tâm, những người chơi chim cùng tham gia đóng góp ủng hộ người nghèo.
Nhân kỷ niệm 41 năm Ngày giải phóng miền Nam thống nhất đất nước (30.4.1975-30.4.2016), Ngày Quốc tế Lao động 1.5, Hội Sinh vật cảnh TP Quy Nhơn phối hợp với CLB Ngọc chim (TP Quy Nhơn) tổ chức Hội thi chim chào mào TP Quy Nhơn mở rộng lần thứ 4.
Các giám khảo quan sát kỹ để loại dần các chim chào mào qua từng vòng thi.
Hướng về cộng đồng
Ông Võ Văn Ngọc, Trưởng Ban tổ chức Hội thi, cho biết: “Ban tổ chức thống nhất, những người chơi chim không chỉ chơi suông mà còn biết hướng về cộng đồng, nêu cao tinh thần tương thân tương ái “lá lành đùm lá rách”, tích cực đóng góp ủng hộ những mảnh đời bất hạnh, những gia đình có hoàn cảnh khó khăn trong tỉnh”.
Tinh thần tương thân tương ái đó đã được phát huy ngay trong đêm giao lưu được tổ chức tại khách sạn Hoàng Yến 2, TP Quy Nhơn. Ngay trên phông nền sân khấu nổi bật dòng chữ: Hội thi chim từ thiện “Vì người nghèo”, đêm giao lưu đã diễn ra vui và sôi động. Ban tổ chức đã bán đấu giá 3 lồng chim được chế tác tinh xảo bởi các nghệ nhân Huế, TP Hồ Chí Minh thu được 16 triệu đồng.
Ông Phan Văn Linh, một người chơi chim chào mào ở quận 9, TP Hồ Chí Minh, tâm sự: “Ở nhà tôi đã có nhiều lồng chim, nhưng vẫn quyết đấu thắng để có thêm một chiếc lồng nữa. Chiếc lồng tôi đấu trúng có giá 6 triệu đồng, nhưng với ý nghĩa như Ban tổ chức đã kêu gọi, giá trị của nó lớn hơn thế rất nhiều. Góp phần cùng anh em chơi chim chào mào ủng hộ cho những người còn khổ cực, tôi rất vui!”.
Nhiều người tham gia đêm giao lưu dù không đấu giá mua lồng chim, nhưng đã tự nguyện đóng góp ủng hộ thêm tổng cộng hàng chục triệu đồng để gây quỹ từ thiện. Nhờ tấm lòng của những người chơi chim, các nhà hảo tâm, ngay trước khi khai mạc Hội thi vào sáng 1.5, đã có 18 hộ nghèo, gia đình chính sách, người bệnh hiểm nghèo đã nhận được món quà động viên cả về tinh thần lẫn vật chất (mỗi phần quà gồm 2 triệu đồng và một số nhu yếu phẩm trị giá 400 ngàn đồng).
Nâng cao uy tín Hội thi
Việc chấm thi phải công tâm, khách quan, quyết định đưa ra phải chính xác mới nâng cao uy tín Hội thi, có vậy giới mộ điệu mới tin cậy, còn nhớ đến để lần sau nhiệt tình góp mặt
Ông LÊ NGỌC ĐOÁN, Trưởng Ban Trọng tài của Hội thi chim chào mào TP Quy Nhơn mở rộng lần thứ 4-2016.
Số lượng chim dự thi nhiều khiến Ban tổ chức hết sức thận trọng trong công tác bố trí đội ngũ trọng tài. Vấn đề này được Ban tổ chức Hội thi rất quan tâm. Ông Lê Ngọc Đoán, Trưởng Ban Trọng tài của Hội thi, cho biết: “Việc chấm thi phải công tâm, khách quan, quyết định đưa ra phải chính xác mới nâng cao uy tín Hội thi, có vậy giới mộ điệu mới tin cậy, còn nhớ đến để lần sau nhiệt tình góp mặt. Chúng tôi đặt mục tiêu thu hút giới mộ điệu cả nước. Ban trọng tài Hội thi gồm 20 nghệ nhân có uy tín, nhiều kinh nghiệm ở các tỉnh Bình Định, Đà Nẵng, Phú Yên, Gia Lai, Khánh Hòa, TP Hồ Chí Minh. Có cái khổ mà vui là chim chào mào dự thi năm nay không chỉ nhiều về số lượng, mà chất lượng cũng cao hơn, lại rất đồng đều, đặc biệt có rất nhiều chim hay. Vì vậy, chính các trọng tài cũng nhắc nhau phải quan sát thật kỹ để đảm bảo khách quan, chính xác khi loại dần chim qua các vòng thi theo tiêu chí về dáng bộ và thái độ thi đấu, giọng hót và đấu giọng”.
Hội thi đã thu hút rất đông những người chơi chim chào mào về theo dõi dù trời nắng nóng. Trải qua hơn bốn tiếng đồng hồ thi đấu liên tục mười mấy vòng thi, đến vòng chung kết đã hơn 12 giờ trưa, nhưng mọi người vẫn hồi hộp theo dõi các chim chào mào thể hiện được sức bền, bản lĩnh thi đấu để lên “ngôi vương”.
Từ trước đến nay, giới chơi chim chào mào khắp nơi luôn đánh giá cao dòng chim chào mào ở Bình Định có phong cách thi đấu rất tốt, âm rõ và hay... đồng thời phong trào chơi chim chào mào tại tỉnh nhà hiện cũng phát triển thuộc hàng mạnh nhất trong cả nước. Điều này đã thêm phần khẳng định ở kết quả Hội thi năm nay, khi 3 giải cao nhất đều thuộc về chim chào mào đến từ các CLB của những người chơi chim chào mào trong tỉnh: CLB Thu Sa (TP Quy Nhơn) đoạt giải Nhất, CLB Sơn Trang (thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước) đoạt giải Nhì, CLB Sáu Được (TP Quy Nhơn) đoạt giải Ba. Ngoài ra, các giải thưởng khác trong Top 10 của Hội thi cũng phần lớn thuộc về các chim chào mào ở Đất Võ.
HOÀI THU
Hội thi chim chào mào TP Quy Nhơn mở rộng lần thứ 4-2016 diễn ra tại khu vực bãi cỏ đường Nguyễn Tất Thành với số lượng “thí sinh” dự thi nhiều nhất từ trước đến nay. Hơn 500 chim chào mào đã được người chơi chim ở nhiều tỉnh thành khu vực miền Trung - Tây Nguyên và miền Nam đưa về thi tài.