Khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống, BVĐK tỉnh:
Tiếp nhận 32 bệnh nhân tai nạn giao thông trong 4 ngày nghỉ lễ
(BĐ) - Tin từ Khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống (BVĐK tỉnh) cho hay, tính từ ngày 30.4 đến 15 giờ ngày 3.5, Khoa đã tiếp nhận và điều trị cho 49 bệnh nhân. Trong đó, nhiều nhất là bệnh nhân tai nạn giao thông với 32 ca, chủ yếu bị chấn thương sọ não. Bên cạnh đó là 3 ca do đánh nhau và 14 ca do các nguyên nhân khác. Các bác sĩ của khoa đã phẫu thuật cấp cứu cho 4 bệnh nhân, trong đó có 2 ca chấn thương sọ não. 2 ca bệnh quá nặng đã tử vong.
Phòng hồi sức của khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống là đầu mối tiếp nhận những ca chấn thương sọ não do TNGT. Ảnh minh họa
Hiện, tại phòng hồi sức của Khoa Ngoại Thần kinh - Cột sống vẫn còn 11 bệnh nhân nặng. Theo nhận định của các bác sĩ, điều dưỡng, tình hình bệnh nhân tai nạn giao thông dịp nghỉ lễ 30.4, 1.5 năm nay không tăng đáng kể so với kỳ nghỉ lễ các năm trước.
NGUYỄN VĂN TRANG