Tây Sơn: Lập barie ngăn chặn khai thác đất sét trái phép
Đây là giải pháp đột xuất vừa được khối Thuận Nghĩa, thị trấn Phú Phong (huyện Tây Sơn) tiến hành trước ngày 30.4. Nhờ giải pháp này, địa phương đã ngăn chặn kịp thời một vụ có dấu hiệu khai thác đất sét trái phép trên địa bàn.
Barie ngăn chặn khai thác đất sét trái phép ở tổ 2, khối Thuận Nghĩa.
Ông Trần Xuân Tây, Khối trưởng khối Thuận Nghĩa, cho biết: Nhận được tin báo của quần chúng và nhận định đối tượng sẽ manh động, lén lút khai thác đất sét lúc nửa đêm ở khu dân cư tổ 2, nơi có 7 lô đất đã quy hoạch làm thổ cư, địa phương đã chủ động nắm tình hình cụ thể, nhanh chóng lập barie ở hai đầu lối ra vào ngăn chặn đối tượng đưa các phương tiện cơ giới, xe tải, máy múc, máy đào vào khai thác đất sét trái phép. Ngoài ra, địa phương còn cử công an viên túc trực 24/24 giờ theo dõi diễn biến tình hình, kịp thời báo cáo lãnh đạo xử lý.
Được biết, ngày 6.11.2015, Huyện ủy Tây Sơn đã ra Chỉ thị số 01 về tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo đối với công tác quản lý tài nguyên khoáng sản và khai thác đất sét trái phép trên địa bàn huyện.
ĐÀO MINH TRUNG