Du lịch văn minh
Kỳ nghỉ lễ nhân kỷ niệm 41 năm đất nước hoàn toàn thống nhất (30.4) và Ngày Quốc tế Lao động (1.5) dài đến tận bốn ngày nên nhiều gia đình lên kế hoạch đi thăm thú các cảnh đẹp trong và ngoài tỉnh. Mấy năm gần đây, Bình Định cũng đón nhiều bạn bè khắp nơi về tham quan. Nhưng, để lại phía sau những đoàn người đông đúc dừng chân, thưởng ngoạn và trầm trồ trước “nhan sắc” của các điểm du lịch, di tích lịch sử, là rác thải. Nào là vỏ chai, lon nước. Nào là bịch nhựa đựng thức ăn, vỏ gói thực phẩm... Rác nổi bập bềnh theo dòng kênh, nằm dọc bờ bãi, vất vưởng hoặc nhảy nhót trên lối đi.
Ngoài rác thải, nhiều sở thích khác của khách du lịch cũng thành gánh nặng, có sức phá hủy đối với vẻ đẹp, văn hóa bản địa. Ví như sở thích chụp hình chỉ để “check-in” lên Facebook (tức xác nhận rằng mình đã đi đến nơi đó) như một trào lưu đã làm nát những vườn hoa hướng dương ở huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An, hoặc ở TP Đà Lạt, tỉnh Lâm Đồng. Khổ nạn này khiến chủ vườn vội vã đóng cửa và những người đến sau không còn có cơ hội thưởng thức vẻ đẹp ấy.
Du lịch là cách thức để con người thụ hưởng, nghỉ dưỡng sau một thời gian lao động, học tập. Cao hơn, nó là hình thức để con người được trải nghiệm, nhận thức về những thứ khác với nơi mình đang sống; từ đó, khám phá bản thân, hiểu hơn về chính mình. Khi cuộc sống ngày càng được nâng cao, con người lại càng có nhiều cơ hội để du lịch, thưởng ngoạn, trải nghiệm.
Khi cơ hội du lịch càng nhiều, tự mỗi người càng cần phải biết cách nâng cao năng lực hưởng thụ. Bạn đi đến một vùng đất nào, được thụ hưởng những cái hay, cái đẹp của mảnh đất ấy, sản phẩm độc đáo do những con người nơi đó làm nên, bạn phải có nghĩa vụ giữ gìn và làm đẹp thêm cho mảnh đất ấy, sản phẩm ấy, để nhiều người khác cũng có cơ hội được thụ hưởng như bạn.
Người biết cách chiêm ngưỡng, tận hưởng, giữ gìn vẻ đẹp là người hiểu cách làm giàu phẩm giá của mình.
HÀ THANH