Phù Mỹ: Nước các hồ chứa chỉ còn 27% so với thiết kế
Theo Phòng NN&PTNT huyện Phù Mỹ, đến nay, 44 hồ chứa trên địa bàn Phù Mỹ chỉ còn 11,86 triệu m3 nước, đạt 27% so với thiết kế, thấp hơn 7,3 triệu m3 so với cùng kỳ năm 2015 và thấp hơn 11,4 triệu m3 so với trung bình nhiều năm.
Hiện tại, đã có hàng chục hồ trơ đáy là: hồ Hóc Mít (xã Mỹ Chánh), hồ Đội 10, hồ Hóc Môn (xã Mỹ Châu), hồ Hội Khánh (xã Mỹ Hòa), hồ Cây Sung, hồ Vạn Định (xã Mỹ Lộc), hồ Hóc Sình (xã Mỹ Phong), hồ Cây Me (xã Mỹ Thành), hồ Thuận An, hồ Hố Cùng (xã Mỹ Thọ), hồ Chánh Thuận, hồ Trung Sơn (xã Mỹ Trinh), hồ Hốc Mẫn (xã Mỹ Quang)...
Nếu nắng nóng tiếp tục kéo dài, nhiều hồ chứa khác trên địa bàn Phù Mỹ sẽ trơ đáy, ảnh hưởng lớn đến nguồn nước tưới cho cây trồng vụ Hè Thu, nhất là cây lúa đã và đang trong thời điểm cần nước để sinh trưởng và phát triển.
XUÂN LỘC