Xã Vĩnh Quang xây dựng nông thôn mới: Nâng cao thu nhập của người dân
Xác định mục tiêu cải thiện đời sống người dân là “chìa khóa” để thực hiện xây dựng nông thôn mới (XDNTM) ở địa phương, xã Vĩnh Quang (huyện Vĩnh Thạnh) đã đề ra chủ trương phát triển kinh tế nông nghiệp gắn với tăng năng suất, chất lượng nông sản, đưa vào sản xuất những giống cây trồng, vật nuôi mới nhằm xóa đói, giảm nghèo, tăng thu nhập cho nông dân.
Thôn Định Trường được xã Vĩnh Quang chọn làm thôn điểm XDNTM của xã. Sau 5 năm thực hiện XDNTM, đời sống của người dân trong thôn đã có những khởi sắc. Một trong những phong trào được thôn Định Trường chú trọng thực hiện là đẩy mạnh chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, tăng thu nhập của người dân để làm tiền đề thực hiện hoàn thành các tiêu chí NTM.
Một góc thôn Định Trường, xã Vĩnh Quang. Ảnh: X.DŨNG
Ông Ngô Thao, Bí thư chi bộ thôn Định Trường, cho biết: “Để thực hiện tiêu chí thu nhập, ngay từ khi bắt đầu triển khai XDNTM, chi bộ và Ban thôn đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động người dân tích cực mở rộng diện tích cây trồng mang tính hàng hóa, có năng suất cao, và mở rộng chuồng trại chăn nuôi, áp dụng các tiến bộ KHKT vào phát triển sản xuất. Nhờ đó, trong mấy năm gần đây, bà con đã tích cực chuyển đổi sang trồng các loại cây có giá trị kinh tế cao như ớt, dưa hấu, đậu phụng; kết hợp trồng cỏ để phát triển chăn nuôi bò. Năm 2015, thu nhập bình quân đầu người ở thôn Định Trường đạt trên 20 triệu đồng và năm 2016, với việc trúng mùa dưa hấu, ớt và đậu phụng, chỉ tiêu thu nhập 23 triệu đồng/người đảm bảo đạt yêu cầu”.
Sản xuất nông nghiệp của bà con nông dân ở đây đã có sự chuyển dịch đúng hướng. Nông dân được hướng dẫn sản xuất nhiều giống cây trồng mới có năng suất, chất lượng cao phù hợp với điều kiện canh tác. Các loại cây trồng có hiệu quả kinh tế cao như ớt, dưa hấu, đậu đỗ được đưa vào trồng. Đặc biệt là cây ớt trong năm 2016 cho thu nhập bình quân gần 20 triệu đồng/sào.
Ông Trần Công Luận, nông dân ở thôn Định Trường, cho biết, ở đây không khi nào bà con nông dân bỏ đất trống, cứ sau vụ ớt Đông Xuân, bà con hoặc là trồng mì, hoặc trồng bí, đậu phụng, mè… Bây giờ bà con mình ai cũng thi nhau làm ăn.
Bên cạnh lĩnh vực trồng trọt, chăn nuôi ở thôn Định Trường cũng mang lại thu nhập khá; hiện có 99% số hộ đầu tư chăn nuôi bò, hộ nuôi ít nhất cũng từ 2 con bò sinh sản. Mô hình nuôi bò nhốt tại chuồng đang được bà con nông dân áp dụng. Mỗi hộ chăn nuôi đều trồng từ 2 đến 5 sào cỏ hoặc rau muống để làm thức ăn cho bò.
Hộ ông Lê Văn Trọng là một trong nhiều hộ ở Vĩnh Trường phát triển chăn nuôi bò sinh sản. Đàn bò nhà ông có 3 con bò sinh sản, mỗi năm đều sinh 3 nghé con. Nhờ trồng thêm 2 sào cỏ, cộng với các phụ phẩm từ nông nghiệp như thân cây bắp, dây đậu phụng, ông Trọng áp dụng phương thức nuôi nhốt và vỗ béo. Đều đặn mỗi năm ông xuất chuồng 3 con bò, thu về gần 50 triệu đồng. Ông Trọng bộc bạch: “Mình giờ cũng lớn tuổi rồi, không làm đồng được nữa, ở nhà vợ chồng già chăn nuôi mấy con bò, kiếm thêm đồng ra đồng vào”.
Sản xuất nông nghiệp phát triển, đời sống của người dân thôn Định Trường, xã Vĩnh Quang có sự thay đổi đáng kể. Nhà cửa, tường rào cổng ngõ được xây dựng khang trang, đường đi lối lại trong làng được bê tông đến tận ngõ.
Nông thôn mới được chú trọng xây dựng ở từng thôn xóm với những bước đi vững chắc đang là điều kiện đủ để xã Vĩnh Quang về đích NTM vào năm 2017 theo đúng lộ trình đề ra.
XUÂN DŨNG