Tình hình kinh tế nửa đầu 2013:
Tăng trưởng tích cực ở nhiều lĩnh vực
Ngày 26.6, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc đã chủ trì Hội nghị giao ban trực tuyến đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm và triển khai các nhiệm vụ trọng tâm trong 6 tháng cuối năm 2013. Tại Hội nghị, các đại biểu đã đánh giá thực trạng nền kinh tế, nhận diện những thuận lợi và khó khăn, đề ra giải pháp nhằm hoàn thành các mục tiêu của năm 2013.
May mặc là một trong những ngành công nghiệp phát triển mạnh trong 6 tháng đầu năm 2013.
- Trong ảnh: Một góc phân xưởng may của Công ty cổ phần May An Nhơn.
Trên đà phục hồi
Hội nghị đánh giá: Trong 6 tháng đầu năm 2013, tỉnh đã tập trung triển khai các giải pháp để thực hiện mục tiêu kiềm chế lạm phát, tháo gỡ khó khăn, thúc đẩy sản xuất kinh doanh phát triển. Tổng sản phẩm địa phương 6 tháng ước đạt 4.997,6 tỉ đồng, tăng 8,02% so với cùng kỳ năm 2012. Trong đó, công nghiệp và xây dựng tăng 7,5%; dịch vụ tăng 12,76%; nông-lâm-thủy sản tăng 3,6%...
Nhìn vào những con số tăng trưởng nói trên, dễ dàng nhận thấy: 6 tháng qua, những chuyển biến tích cực vẫn tập trung ở lĩnh vực dịch vụ và công nghiệp, xây dựng. Đặc biệt, với nhiều giải pháp nhằm kích cầu sức mua, giải quyết hàng tồn kho, tháo gỡ khó khăn cho doanh nghiệp (DN) của Chính phủ và của tỉnh đã mang lại hiệu quả tích cực.
Ông Nguyễn Kim Phương, Giám đốc Sở Công Thương, cho biết: “Ngay từ đầu năm 2013, tỉnh đã thành lập nhiều đoàn công tác, chủ động làm việc với các DN để nắm bắt tình hình khó khăn, vướng mắc về nguyên liệu, thành phẩm tồn kho, dư nợ vốn vay… nhằm kịp thời gỡ khó cho DN. Bên cạnh đó, phần lớn DN trên địa bàn tỉnh cũng đã chủ động nâng cao năng lực sản xuất và tích cực tìm kiếm thị trường đầu ra, nên những tháng gần đây, hoạt động sản xuất công nghiệp (SXCN) trên địa bàn tỉnh đã có sự chuyển biến tích cực. Cụ thể, 6 tháng đầu năm 2013, giá trị SXCN toàn tỉnh thực hiện đạt gần 4.300 tỉ đồng, tăng 8,3% so với cùng kỳ năm trước”.
Cùng với SXCN, xuất khẩu cũng trên đà tăng trưởng trở lại. Trong 6 tháng đầu năm 2013, tổng kim ngạch xuất khẩu ước đạt 308,9 triệu USD, tăng 16,6% cùng kỳ; trong đó kinh tế nhà nước tăng 5,7%; kinh tế tư nhân tăng 19,6%, kinh tế tập thể tăng 131,6%. Các lĩnh vực du lịch, dịch vụ cũng đều đạt cao và có mức tăng trưởng khá so với năm ngoái. Trong đó, tổng mức bán lẻ hàng hóa và doanh thu dịch vụ ước đạt 18.537 tỉ đồng, tăng 12,6% so với cùng kỳ. Ngành Du lịch đã đón gần 900 ngàn lượt khách, tăng 14,6% so với năm 2012. Lĩnh vực sản xuất nông-lâm-thủy sản cũng phát triển tương đối toàn diện và duy trì mức tăng trưởng cao hơn so với cùng kỳ năm ngoái…
Nỗ lực ở chặng cuối
Hội nghị xác định, những kết quả đạt được trong 6 tháng đầu năm 2013 thật đáng mừng, song nền kinh tế của tỉnh vẫn còn gặp nhiều khó khăn, thách thức. Cụ thể, SXCN tuy có tăng trưởng, nhưng một số ngành công nghiệp chế biến vẫn tiếp tục gặp khó khăn, nhất là hàng tồn kho còn ở mức cao và thiếu nguyên liệu. Tình hình đầu tư xây dựng hạ tầng kỹ thuật các khu, cụm công nghiệp còn chậm. Công tác xúc tiến đầu tư, nhất là đầu tư vào khu kinh tế, các khu, cụm công nghiệp kết quả còn hạn chế; một số dự án đăng ký đầu tư nhưng chậm triển khai hoặc triển khai không đúng tiến độ đã cam kết. Công tác thanh tra, kiểm tra, xử lý tình hình khai thác khoáng sản, gây ô nhiễm môi trường chưa kịp thời, thiếu kiên quyết, kết quả đạt được còn thấp. Ngoài ra, tình hình kinh tế trên địa bàn tỉnh còn tiềm ẩn nhiều rủi ro bởi những tác động do khủng hoảng tài chính, biến động thị trường… vẫn còn; thời tiết, khí hậu, dịch bệnh trên cây trồng, vật nuôi diễn biến phức tạp, khó lường…
Nhận diện những khó khăn này, Hội nghị đã đề ra một số giải pháp trọng tâm trong 6 tháng cuối năm 2013, nhằm nỗ lực đẩy mạnh phát triển kinh tế của tỉnh, phấn đấu GDP năm 2013 đạt mức tăng trưởng từ 9% đến 9,5% theo như kế hoạch đã đề ra. Trong đó, các cấp, các ngành phải tiếp tục chỉ đạo rà soát, nắm chắc tình hình SXCN trên địa bàn tỉnh và có giải pháp tháo gỡ, hỗ trợ các DN sản xuất giảm sút, gặp khó khăn về nguyên liệu, vốn, thị trường tiêu thụ. Tập trung vào công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, đầu tư xây dựng hạ tầng khu kinh tế Nhơn Hội và các khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Tiếp tục chỉ đạo thúc đẩy các hoạt động thương mại, xuất khẩu, du lịch, dịch vụ. Tập trung huy động mọi nguồn vốn; đồng thời tranh thủ sự giúp đỡ của Trung ương, nhất là các nguồn trái phiếu Chính phủ, nguồn an sinh xã hội để tăng nguồn cho đầu tư các công trình trọng điểm và giải quyết các khó khăn của địa phương, như công tác di dân tránh bão, khắc phục sạt lở đê bao. Tập trung đẩy mạnh công tác khuyến nông, ứng dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, bảo quản, chế biến sản phẩm nông-lâm-thủy sản sau thu hoạch. Ngoài ra, tỉnh cần có chính sách phát triển công nghiệp phụ trợ, công nghiệp dịch vụ, thu hút nguồn nhân lực trình độ cao để phục vụ phát triển công nghiệp của tỉnh.
Kết luận Hội nghị, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc nhấn mạnh: “Dù khó khăn, nhưng UBND tỉnh sẽ nỗ lực tập trung chỉ đạo quyết liệt các giải pháp để bảo đảm phát triển kinh tế, bảo đảm an sinh xã hội. Chủ tịch UBND tỉnh cũng lưu ý các cấp, các ngành phải tiếp tục cụ thể hóa và thực hiện các giải pháp chỉ đạo, điều hành. Trong đó, cần tiếp tục hỗ trợ các DN giải quyết khó khăn, duy trì và đẩy mạnh sản xuất kinh doanh; tập trung công tác chống hạn, chuyển đổi cơ cấu cây trồng một cách hợp lý; đẩy mạnh phát triển chăn nuôi đi đôi với thực hiện các biện pháp phòng chống dịch bệnh; đẩy mạnh tăng thu ngân sách, nhất là thu nội địa; tăng cường quản lý đất đai, tài nguyên khoáng sản; đẩy mạnh đào tạo nghề, xuất khẩu lao động…”.
NGỌC THÁI