Phát triển công nghiệp chế biến gỗ theo hướng bền vững
(BĐ) – Chiều 28.6, tại TP Quy Nhơn đã diễn ra Hội thảo “Ngành công nghiệp chế biến gỗ (CNCBG) Việt Nam – Thực trạng và giải pháp phát triển theo hướng bền vững”, do Hiệp hội Gỗ và Lâm sản (G-LS) Việt Nam (VFA) phối hợp với UBND tỉnh Bình Định và Hiệp hội G-LS Bình Định (FPA) tổ chức (ảnh). Tham dự HT có gần 200 đại biểu là các nhà nghiên cứu, chuyên gia về ngành CNCBG và lãnh đạo các doanh nghiệp (DN) CBG trong và ngoài nước.
Các ông: Hà Công Tuấn, Thứ trưởng Bộ NN-PTNT; Hồ Quốc Dũng, Phó chủ tịch thường trực UBND tỉnh Bình Định; Nguyễn Văn Đẳng, Chủ tịch VFA cùng chủ trì Hội thảo.
Tại Hội thảo đại biểu nghe các tham luận của các nhà nghiên cứu, chuyên gia về lĩnh vực CBG và một số DN CBG. Các tham luận đã nêu lên thực trạng và một số thách thức đối với ngành dăm gỗ Việt Nam, cũng như các giải pháp phát triển ngành CBG Việt Nam trong tương lai; việc hoàn thiện và đổi mới chính sách lâm nghiệp nhằm phát triển ngành CNCBG Việt Nam.
Cả nước hiện có khoảng 3.900 DN CBLS và hàng ngàn cơ sở CBLS quy mô hộ. Tuy sản phẩm gỗ của Việt Nam hiện được XK và tiêu thụ ở trên 120 quốc gia, vùng lãnh thổ song sự phát triển của ngành CNCBG thời gian qua thiếu bền vững, tiềm ẩn nhiều rủi ro, cần được quy hoạch lại. Cần quán triệt rõ quan điểm phát triển ngành CNCBG và thương mại sản phẩm gỗ phải là động lực phát triển kinh tế lâm nghiệp, thúc đẩy sự phát triển rừng; tăng cường sự hợp tác giữa các cơ sở CBG với người trồng rừng; cân đối về nguyên liệu nội địa/nhập khẩu với năng lực chế biến, phát triển công nghiệp hỗ trợ và tăng cường các biện pháp để giảm các tác động tiêu cực đến môi trường, minh bạch về nguồn gốc gỗ nguyên liệu và ưu tiên sử dụng công nghệ tiên tiến theo hướng sản xuất sạch.
Viết Hiền