Từ nghiện hút trở thành tội phạm ma túy
Sau thời gian tạm giữ hình sự để củng cố hồ sơ, ngày 17.5, Cơ quan CSĐT CA tỉnh đã khởi tố bị can, ra lệnh tạm giam 4 tháng đối với Bùi Văn Tiến (SN 1985, ở KV7, phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn) về tội mua bán trái phép chất ma túy.
Bùi Văn Tiến là đối tượng hình sự, có 1 tiền án về tội cố ý gây thương tích và 2 tiền sự về hành vi tụ tập băng nhóm đánh nhau. Mặc dù được địa phương, bà con khu phố quan tâm giáo dục, giúp đỡ nhưng Bùi Văn Tiến không chịu sửa chữa để tiến bộ, ngược lại ngày càng lún sâu vào con đường vi phạm. Do sống buông thả, thường xuyên giao du với các đối tượng hư hỏng nên Tiến sa vào con đường hút chích, bị nghiện ma túy.
Gần đây, trinh sát Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm ma túy (PC47) phát hiện Bùi Văn Tiến có dấu hiệu
lén lút mua bán ma túy, từ đó triển khai biện pháp ngăn chặn và đấu tranh. Chiều 11.5, phát hiện H.P.Đ. (ở KV7, phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn) là người nghiện ma túy, từ ngõ hẻm dẫn vào nhà Bùi Văn Tiến trên đường Trần Hưng Đạo đi ra, trinh sát PC47 nhận định đối tượng này vừa mua ma túy của Tiến. Kết quả kiểm tra hành chính H.P.Đ, trinh sát thu giữ một gói nilon hàn kín, bên trong chứa tinh thể dạng hạt không màu. Đ. khai đó là ma túy đá vừa mua của Tiến với giá 400 ngàn đồng để sử dụng.
Lệnh bắt, khám xét khẩn cấp của Cơ quan CSĐT CA tỉnh đối với Bùi Văn Tiến được Phòng PC47 thực hiện ngay sau đó. Tại nhà của Bùi Văn Tiến, CA khám xét thu giữ 2 gói nilon chứa ma túy đá, tổng trọng lượng là 0,7812 gam. Còn gói ma túy Tiến bán cho Đ. nặng 0,1053 gam.
Ngoài ra, Cơ quan CSĐT CA tỉnh cũng đã triệu tập 3 đối tượng nghiện ma túy gồm L.B.P. (KV5, phường Lê Hồng Phong), N.B.N. (KV6, phường Trần Phú) TP Quy Nhơn và P.H.Q.V (xã Nhơn Khánh, TX An Nhơn) đến làm việc và họ đều khai nhận đã nhiều lần mua ma túy đá của Bùi Văn Tiến để sử dụng.
Vụ án đang được CA tỉnh tiếp tục điều tra kết luận để đề nghị truy tố xét xử trước pháp luật.
THÁI VĂN