Chủ động phòng, chống và ứng phó hiệu quả với thiên tai
“Ngày truyền thống Phòng, chống thiên tai của Việt Nam” là sự kiện được tổ chức thường niên vào ngày 22.5 nhằm khuyến khích, động viên đồng bào, chiến sĩ cả nước và các cấp, các ngành nêu cao tinh thần trách nhiệm, nỗ lực phấn đấu trong công tác phòng tránh, ứng phó và khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra.
Cách đây 70 năm, ngày 22.5.1946, Chủ tịch Hồ Chí Minh đã ký Sắc lệnh số 70 thành lập Ủy ban Trung ương hộ đê, tiền thân của Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống thiên tai ngày nay. Để khẳng định tầm quan trọng của công tác phòng, chống thiên tai ở nước ta; nhằm động viên cán bộ, chiến sĩ và toàn thể nhân dân cả nước nêu cao tinh thần trách nhiệm, nỗ lực phấn đấu trong công tác phòng, chống và khắc phục hậu quả do thiên tai gây ra, ngày 21.3.1990, Chủ tịch Hội đồng Bộ trưởng (nay là Thủ tướng Chính phủ) đã ký Quyết định số 89/HĐBT lấy ngày 22.5 hàng năm là “Ngày truyền thống phòng, chống thiên tai của Việt Nam”.
Công tác phòng, chống thiên tai nước ta trong thời gian qua luôn được các cấp, các ngành chú trọng. Hằng năm, nhân dịp kỷ niệm ngày truyền thống 22.5, Chủ tịch nước đều có thư gửi đồng bào, chiến sĩ cả nước nhằm động viên, khuyến khích và nhắc nhở các cấp, các ngành thực hiện tốt công tác phòng, chống thiên tai, góp phần giảm thiệt hại do thiên tai gây ra, bảo vệ tài sản của Nhà nước, tài sản và cuộc sống của nhân dân.
Chính phủ và các bộ, ngành có liên quan, các địa phương đã ban hành nhiều văn bản chỉ đạo, triển khai nhiều giải pháp thực hiện có hiệu quả công tác phòng, chống thiên tai, trong đó có Chiến lược Quốc gia về phòng, chống và giảm nhẹ thiên tai đến năm 2020 (được phê duyệt tại Quyết định số 172/2007/QĐ-TTg ngày 16.11.2007) với mục tiêu chung: Huy động mọi nguồn lực để thực hiện có hiệu quả công tác phòng, chống và giảm nhẹ thiên tai; giảm đến mức thấp nhất thiệt hại về người và tài sản, hạn chế sự phá hoại tài nguyên thiên nhiên, môi trường và di sản văn hóa, góp phần quan trọng bảo đảm phát triển bền vững của đất nước, bảo đảm quốc phòng, an ninh.
Tại Bình Định, thực hiện chỉ đạo của Ban chỉ đạo Phòng, chống thiên tai Trung ương, tỉnh ta đã xây dựng Kế hoạch phòng, chống thiên tai giai đoạn 2016-2020 phù hợp với thực tế. ngày 6.4.2016, UBND tỉnh đã ban hành Chỉ thị số 09/CT-UBND về công tác phòng, chống giảm nhẹ thiên tai và tìm kiếm cứu nạn năm 2016 trên địa bàn tỉnh với mục tiêu chủ động phòng tránh và ứng phó với thiên tai, giảm nhẹ đến mức thấp nhất thiệt hại do thiên tai gây ra, góp phần thực hiện thắng lợi nhiệm vụ phát triển KT-XH của tỉnh.
Theo đó, UBND tỉnh yêu cầu thủ trưởng các sở, ban, ngành, chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố tổ chức tổng kết, đánh giá, rút kinh nghiệm về công tác chỉ đạo phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn năm 2015. Trên cơ sở đó, xây dựng nhiệm vụ năm 2016 sát với tình hình thực tế, đặc điểm của từng đơn vị, địa phương; kiện toàn Ban chỉ huy Phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn các sở ngành, các cấp, phân công nhiệm vụ cho từng thành viên. Tổ chức tập huấn nâng cao năng lực cho cán bộ phụ trách công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn các cấp; tổ chức thực hiện các giải pháp cấp bách phòng, chống hạn hán và xâm nhập mặn đạt hiệu quả, đảm bảo cấp nước sinh hoạt cho nhân dân và phục vụ sản xuất năm 2016. Đồng thời, đẩy nhanh tiến độ nâng cấp, tu bổ đê điều, hồ chứa nước, cầu đường, khu tái định cư, khu neo đậu tàu thuyền và các công trình khác trong kế hoạch năm 2016, đảm bảo hoàn thành vượt lũ trước ngày 31.8.2016.
Chủ tịch UBND các huyện, thị xã, thành phố có trách nhiệm huy động mọi nguồn lực của địa phương, các nguồn hỗ trợ của Trung ương, của tỉnh để chủ động khắc phục hậu quả thiên tai các năm trước, ổn định đời sống, sản xuất nhân dân và triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn năm 2016. Thường trực Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn tỉnh có trách nhiệm chỉ đạo UBND cấp huyện, các sở, ban, ngành liên quan thực hiện các giải pháp phòng chống hạn và xâm nhập mặn; đôn đốc các địa phương rà soát điều chỉnh, bổ sung Phương án ứng phó thiên tai năm 2016 và phê duyệt theo quy định của Luật Phòng, chống thiên tai, hoàn thành trong quý II.2016. Đồng thời, chủ trì, phối hợp với các cơ quan liên quan tiếp tục rà soát phương tiện, trang thiết bị phục vụ công tác tìm kiếm cứu nạn, nâng cao năng lực cho lực lượng tìm kiếm cứu nạn nhằm đáp ứng yêu cầu cứu hộ, cứu nạn trong mọi tình huống; bố trí lực lượng, phương tiện tại những khu vực trọng điểm để huy động kịp thời khi có yêu cầu; hỗ trợ các địa phương tổ chức diễn tập cứu hộ, cứu nạn trong các tình huống thiên tai, sự cố nhằm bảo đảm chủ động ứng phó trong mọi tình huống,...
Các sở, ban, ngành của tỉnh theo chức năng, nhiệm vụ được giao có trách nhiệm chỉ đạo, thực hiện công tác phòng tránh, đối phó thiên tai và tìm kiếm cứu nạn trong phạm vi của đơn vị mình quản lý.
P.V (Tổng hợp)