Ðầu tư thâm canh tổng hợp: Biện pháp tăng năng suất cây điều hiệu quả
Nhằm giúp nông dân nâng cao năng suất cây điều, thời gian qua, Viện KHKT Nông nghiệp Duyên hải Nam Trung bộ (DHNTB) phối hợp với Sở NN&PTNT đã xây dựng nhiều mô hình đầu tư thâm canh tổng hợp trên cây điều tại huyện Phù Cát, kết quả mang lại rất khả quan.
Tham quan mô hình thâm canh cây điều tổng hợp trên địa bàn xã Cát Tường (huyện Phù Cát). Ảnh: NGUYỄN HÂN
Điều là cây công nghiệp dài ngày, được đánh giá là một trong những loại cây trồng chủ đạo của tỉnh ta. Tuy nhiên, gần đây, do hiệu quả cây điều mang lại không cao, thường xuyên bị mất mùa nên nông dân nhiều địa phương trong tỉnh đã phá bỏ cây điều để chuyển sang cây trồng khác, dẫn đến diện tích điều giảm mạnh.
Trước thực trạng này, để giúp nông dân cải tạo các vườn điều, Viện KHKT Nông nghiệp DHNTB phối hợp với Sở NN&PTNT thực hiện mô hình thâm canh tổng hợp đối với các vườn điều tại các xã Cát Tường, Cát Hiệp và Cát Lâm (huyện Phù Cát). Vừa qua, đơn vị chức năng đã tổ chức hội thảo đầu bờ để đánh giá kết quả thực hiện mô hình thâm canh cây điều. Kết quả cho thấy, ngay từ năm đầu tiên đầu tư các biện pháp thâm canh tổng hợp, các vườn điều đã cho năng suất từ 2,5 - 3 tấn/ha; tăng gấp 2-3 lần các vườn điều không áp dụng biện pháp thâm canh.
Ông Lê Thành Tiến, chủ vườn điều ở thôn Xuân An, xã Cát Nhơn, huyện Phù Cát, cho biết: Trước đây, khi chưa đầu tư thâm canh, vườn điều 1 ha của tôi chỉ cho năng suất bình quân từ 1-1,2 tấn hạt mỗi năm. Năm 2015, được Viện KHKT Nông nghiệp DHNTB hướng dẫn kỹ thuật thâm canh tổng hợp, hỗ trợ xây dựng hệ thống tưới nước tiết kiệm, tôi đã tiến hành tỉa thưa, loại bỏ những cây không hiệu quả; quanh mỗi gốc điều, tôi vun đất làm bồn, bón thêm phân hữu cơ. Khi điều bắt đầu giai đoạn ra hoa, tôi chú trọng đến các đối tượng sâu bệnh như bọ xít muỗi, bệnh thán thư gây hại để bơm thuốc diệt trừ kịp thời; đồng thời, duy trì tưới nước thường xuyên cho cây điều...
Với cách làm trên, cây điều trong vườn của ông Tiến sinh trưởng, phát triển tốt; ra dày hoa và đậu quả với tỉ lệ cao. Vụ thu hoạch điều năm nay, vườn điều của ông Tiến cho năng suất gần 3 tấn/ha, tăng gần gấp 3 lần so với thời điểm chưa đầu tư thâm canh. “Với giá hạt điều hiện ở mức 32.000 đồng/kg, ước tính vụ điều năm nay, vườn điều 1 ha của tôi có thu nhập gần 100 triệu đồng, sau khi trừ các khoản chi phí còn lãi gần 70 triệu đồng”- ông Tiến cho biết thêm.
Cũng theo ông Tiến, kỹ thuật đầu tư thâm canh tổng hợp cây điều khá đơn giản nhưng hiệu quả mang lại rất cao. Chi phí đầu tư thâm canh tổng hợp cây điều gần 22 triệu đồng/ha/năm nhưng cho thu nhập đến gần 100 triệu đồng/ha, lãi ròng 70 triệu đồng/ha. Trong khi đó, canh tác theo phương thức quảng canh chỉ lãi từ 20 - 30 triệu đồng/ha/năm. Hơn nữa, áp dụng phương pháp thâm canh tổng hợp còn hạn chế được bệnh bọ xít muỗi và bệnh thán thư hại điều, giảm bớt chi phí mua thuốc bảo vệ thực vật.
Theo TS. Hồ Huy Cường, Viện trưởng Viện KHKT Nông nghiệp DHNTB, việc đầu tư thâm canh tổng hợp các vườn điều là giải pháp hữu hiệu để nâng cao giá trị kinh tế bền vững của cây điều. Đây cũng là cách tốt để Bình Định nói riêng và các tỉnh DHNTB cải tạo và phát triển diện tích cây điều. Thực tế, qua mô hình thâm canh cây điều vừa được thực hiện tại xã Cát Tường cho thấy, nếu các chủ vườn điều thực hiện đồng bộ các biện pháp kỹ thuật như: tỉa thưa cành, đầu tư phân bón và phòng trừ sâu bệnh hại tổng hợp giai đoạn điều ra hoa đậu quả, kết hợp tưới tiết kiệm, thì năng suất điều sẽ được nâng lên đáng kể.
Viện KHKT Nông nghiệp DHNTB sẽ tiếp tục phối hợp với ngành Nông nghiệp tỉnh nhân rộng mô hình, hỗ trợ nông dân cải tạo, nâng cao năng suất các vườn điều trong tỉnh.
Ông Nguyễn Văn Trượng, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: Từ kết quả đạt được trong việc đầu tư thâm canh cây điều, thời gian tới, ngành Nông nghiệp tỉnh sẽ phối hợp với chính quyền các địa phương điều tra, xác định lại diện tích điều hiện có, vận động nông dân đầu tư thâm canh để tăng năng suất và hiệu quả. Sở sẽ phối hợp chặt chẽ với Viện KHKT Nông nghiệp DHNTB chọn lọc cây giống có tiềm năng năng suất cao, xây dựng quy trình trồng, chăm sóc theo hướng thâm canh phù hợp với điều kiện thời tiết, đất đai, tập quán canh tác của các vùng miền trong tỉnh và đẩy mạnh việc chuyển giao kỹ thuật thâm canh cây điều cho bà con nông dân.
NGUYỄN HÂN