Những kẻ trộm cơ hội
Đó là những người phạm tội trộm cắp do không nén được lòng tham khi thấy có điều kiện thuận lợi do bị hại vô tình tạo ra.
Trường hợp của Phan Bội Duyên Anh (SN 1993, ở phường Bình Định, thị xã An Nhơn) là một ví dụ. Phan Bội Duyên Anh là thanh niên mới lớn, chưa có tiền án tiền sự và ở địa phương chưa có biểu hiện vi phạm về ANTT. Ngày 16.5, Anh được Công ty CP Hải sản An Hải nhận hợp đồng và được anh Lê Đình Tri (SN 1994, công nhân của công ty) đưa về ở chung nhà trọ trên đường Đinh Bộ Lĩnh, thuộc KV5, phường Hải Cảng. Tại đây, Anh thấy anh Tri trong lúc đi làm thường để laptop trên bàn nên nghĩ đến việc chiếm đoạt. Ngày 19.5, Anh từ nơi làm việc quay về nhà trọ lấy trộm chiếc laptop cùng 1 bộ sạc dự phòng, 1 đầu thu sóng wifi mang đi nơi khác cất giấu. Khoảng 23 giờ hôm đó, anh Tri đi làm về phát hiện số tài sản trên bị mất trộm, trưa hôm sau đến CA phường Hải Cảng báo cáo.
Khi bị CA phường Hải Cảng triệu tập điều tra, Anh khai nhận do thấy anh Tri sơ hở nên lén trộm cắp số tài sản đó và đã mang đến giao nộp đầy đủ. Với hành vi trên, Phan Bội Duyên Anh có dấu hiệu phạm tội hình sự, nên CA phường Hải Cảng chuyển hồ sơ ban đầu cho Cơ quan CSĐT CA TP Quy Nhơn thụ lý điều tra theo thẩm quyền.
Thái Văn Dũng (SN 1988, ở xã Bình Thành, huyện Tây Sơn) cũng phạm tội trộm cắp tài sản trong trường hợp tương tự. Khoảng 23 giờ 30 phút ngày 2.5, Dũng vào cửa hàng xăng dầu Mười Đức, ở thôn Trường Định 2, xã Bình Hòa, Tây Sơn đổ xăng. Đến nơi, thấy anh Nguyễn Văn Muộn là nhân viên bán hàng đang ngủ say, điện thoại di động Lumia 540 để trên thùng dầu nhớt bên cạnh nên Dũng nảy sinh ý định trộm cắp. Sau khi dắt mô tô quay ra dựng ngoài lề đường để khi nổ máy không làm anh Muộn thức giấc, Dũng đi bộ vào lén lấy điện thoại rồi lên xe chạy thoát.
Sáng ngày 3.5, sau khi nhận được tin báo của anh Muộn, CA huyện Tây Sơn kiểm tra camera an ninh gắn tại cửa hàng xăng dầu và đã truy ra thủ phạm là Dũng qua biển số xe máy của Dũng. Từ lời khai của Thái Văn Dũng, CA Tây Sơn thu lại chiếc điện thoại (trị giá 2,52 triệu đồng) mà Dũng bán cho một cửa hàng điện thoại ở Quy Nhơn lấy 1,25 triệu đồng. Cơ quan CSĐT CA huyện Tây Sơn khởi tố vụ án, khởi tố bị can Thái Văn Dũng về tội trộm cắp tài sản và áp dụng biện pháp cấm đi khỏi nơi cư trú trong thời gian điều tra kết luận vụ án.
ĐẶNG THÁI