CNVC-LĐ đóng góp hơn 1,9 tỉ đồng xây dựng Đền thờ liệt sĩ Hoài Nhơn
(BĐ) - LĐLĐ huyện Hoài Nhơn vừa trao số tiền 562 triệu đồng đóng góp đợt 3 của công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ) trên địa bàn huyện cho lãnh đạo huyện Hoài Nhơn để xây dựng Đền thờ liệt sĩ Hoài Nhơn. Trước đó, LĐLĐ huyện đã trao 2 đợt, với tổng số tiền đóng góp của CNVC-LĐ trên địa bàn huyện gần 1,4 tỉ đồng để xây dựng Đền thờ liệt sĩ Hoài Nhơn.
Đông đảo cán bộ và người dân đến thắp hương vào dịp khánh thành Đền thờ Liệt sĩ huyện Hoài Nhơn giai đoạn 1.
Tháng 2.2015, Đền thờ liệt sĩ huyện Hoài Nhơn chính thức được khởi công xây dựng nằm trên khoảng đất rộng 1 ha, thuộc khu Hành chính, dịch vụ và dân cư Bạch Đằng (thuộc thị trấn Bồng Sơn). Sau hơn 5 tháng thi công, công trình đã khánh thành đưa vào sử dụng giai đoạn 1 gồm các hạng mục: Đền thờ chính, sân đền thờ chính, tường rào - cổng ngõ. Đền chính chính có kết cấu 2 tầng, cao hơn 15m với tổng diện tích sàn hơn 1.100 m2, được thiết kế theo kiến trúc đền chùa truyền thống Việt Nam. Trong đó, khu vực chính diện thờ Bác Hồ, hai bên tả hữu thờ liệt sĩ và Mẹ Việt Nam anh hùng và 200 bia đá hoa cương khắc tên 11.277 liệt sĩ theo từng địa phương xã, thị trấn, tên các Mẹ Việt Nam anh hùng của huyện. Nguồn vốn đầu tư xây dựng cho giai đoạn 1 là hơn 25 tỉ đồng từ vốn ngân sách nhà nước và xã hội hóa.
Trong thời gian qua, công trình Đền thờ Liệt sĩ huyện Hoài Nhơn tiếp tục triển khai giai đoạn 2 với các hạng mục còn lại gồm khắc tên mẹ Việt Nam anh hùng, xây dựng hệ thống chiếu sáng, hệ thống cấp thoát nước và trang trí, với tổng kinh phí dự kiến khoảng 7 tỉ đồng.
Tin, ảnh: NGUYỄN PHÚC