Quỹ TDND Nhơn Lộc chung sức xây dựng nông thôn mới
Nhờ hoạt động hiệu quả, Quỹ Tín dụng nhân dân (QTD) Nhơn Lộc (hoạt động trên địa bàn các xã Nhơn Lộc, Nhơn Phúc, Nhơn Tân, Nhơn Thọ - TX An Nhơn) đã góp phần xây dựng nông thôn mới (XDNTM), trong đó 2 xã Nhơn Lộc và Nhơn Phúc đã về đích, xã Nhơn Thọ đạt 18/19 tiêu chí, Nhơn Tân đạt 12/19 tiêu chí NTM.
Khách hàng giao dịch tại Quỹ TDND Nhơn Lộc. Ảnh: XUÂN THỨC
Theo bà Đặng Thị Nha, Giám đốc QTD Nhơn Lộc, hoạt động cho vay của Quỹ đa dạng theo mục đích sử dụng vốn (sản xuất nông nghiệp, kinh doanh dịch vụ, tiêu dùng, ngành nghề khác, cho vay ngắn hạn, trung và dài hạn...), với mục tiêu tương trợ các thành viên cùng phát triển, không chạy theo lợi nhuận. Các dự án được Quỹ đầu tư đều được thẩm định kỹ trước, trong và sau khi giải ngân. Mặt khác, Quỹ thường xuyên kiểm tra và có những biện pháp kịp thời để tư vấn, giúp đỡ thành viên sử dụng vốn có hiệu quả, trả nợ đúng hạn cả gốc lẫn lãi. Đến nay, Quỹ có 5.191 thành viên, dư nợ cho vay trên 50 tỉ đồng, với 2.100 hộ vay vốn.
Với vốn vay của Quỹ, nhiều thành viên đã đầu tư chăn nuôi, mua sắm thêm máy móc phục vụ sản xuất, chế biến nông sản; đầu tư mua phương tiện vận tải; mở cơ sở sản xuất tiểu thủ công nghiệp tại làng nghề truyền thống được tỉnh công nhận (bún bánh An Thái, bánh tráng Trường Cửu, rượu Bàu Đá Cù Lâm...). Từ đồng vốn QTD Nhơn Lộc, đã góp phần xuất hiện nhiều cánh đồng mẫu lớn, cánh đồng lớn liên kết sản xuất tiêu thụ lúa giống chất lượng cao; nhiều mô hình chăn nuôi gia trại, trang trại có thu nhập hàng chục đến hàng trăm triệu đồng/năm, giải quyết việc làm cho lao động nông nhàn tại địa phương, góp phần không nhỏ vào việc thực hiện thành công Chương trình XDNTM của các địa phương.
Một số điển hình sử dụng vốn vay của Quỹ đạt hiệu quả như chị Phạm Thị Vinh, ở thôn Cù Lâm, xã Nhơn Lộc, thuộc diện hộ nghèo. Năm 2012, được Quỹ cho vay 35 triệu đồng, chị đầu tư xây dựng lại nhà nấu chưng cất rượu và nuôi heo sinh sản, sau khi trừ chi phí còn thu nhập hơn 40 triệu đồng/năm. Anh Nguyễn Minh Hùng, hộ nghèo ở thôn Tráng Long, xã Nhơn Lộc; cách đây 3 năm được Quỹ cho vay 20 triệu đồng nuôi bò sinh sản, đến nay phát triển lên 4 còn bò cái lai sinh sản, năm vừa qua cho ra đời 4 bê lai con, có thu nhập từ 70-80 triệu đồng, đã thoát nghèo. Anh Hùng thổ lộ: Nhờ đồng vốn QTD Nhơn Lộc mà gia đình tui thoát nghèo. Từ vay 20 triệu ban đầu, cứ đúng hạn trả rồi vay lại mua bò nuôi tiếp, giờ tui bán bê con trả hết nợ vay, còn lời 4 con bò cái.
Anh Võ Văn Thoại, ở thôn Thọ Lộc 1, xã Nhơn Thọ, thu nhập cả tỉ đồng/năm cũng nhờ đồng vốn QTD Nhơn Lộc. Cách đây hơn 6 năm, anh được Quỹ cho vay 500 triệu đồng mua trang trại nuôi vịt, giờ phát triển trang trại thứ 2 nuôi trên 15.000 con vịt đẻ. Anh đã hoàn trả tiền gốc và lãi cho Quỹ đúng cam kết. Anh Thoại chia sẻ: Kinh doanh rất cần vốn, nên khi Quỹ đến khảo sát thấy hiệu quả liền cho vay, thủ tục rất thuận lợi, giải ngân nhanh chóng.
QTD Nhơn Lộc luôn bám sát kế hoạch phát triển kinh tế-xã hội địa phương để triển khai hoạt động tín dụng phù hợp, thiết thực. Quỹ ký kết quy chế phối hợp với các hội-đoàn thể tổ chức lồng ghép dưới nhiều hình thức tuyên truyền, vận động để người dân hiểu rõ về hoạt động của Quỹ, từ đó tạo niềm tin cho người gửi tiền; đồng thời vận dụng linh hoạt nguyên tắc “3 tại chỗ”: huy động tại chỗ, cho vay tại chỗ, giám sát - quản lý tại chỗ; và “4 cùng”: cùng mục tiêu, cùng chia sẻ trách nhiệm, cùng hưởng lợi, cùng tham gia quản lý.
Quỹ luôn chú trọng nâng cao chất lượng hoạt động tín dụng, phong cách phục vụ và sử dụng công cụ lãi suất linh hoạt để thu hút nguồn vốn nhàn rỗi trong dân cư, nên công tác huy động vốn tăng trưởng khá, năm sau cao hơn năm trước. Đến nay, tổng nguồn vốn hoạt động của Quỹ gần 82 tỉ đồng; trong quá trình kinh doanh đã hạn chế được rủi ro, không có nợ quá hạn, bảo toàn được nguồn vốn và kinh doanh có lãi; chỉ tính 2 năm 2014- 2015, lợi nhuận sau thuế của Quỹ trên 1,2 tỉ đồng.
Với thành tích đạt được, QTD Nhơn Lộc đã được Thủ tướng Chính phủ, UBND tỉnh tặng Bằng khen và cờ thi đua cho thành tích xuất sắc trong nhiệm vụ phát triển kinh tế tập thể. Được UBND tỉnh công nhận tập thể lao động xuất sắc giai đoạn 2010 - 2015.
XUÂN THỨC