Điều dưỡng Lê Thị Thanh Thúy: Nhiều sáng kiến giúp nâng cao chất lượng chăm sóc, điều trị bệnh
Gắn bó với Khoa Truyền nhiễm BVĐK tỉnh gần 20 năm, điều dưỡng Lê Thị Thanh Thúy cùng các đồng nghiệp trong khoa đã có nhiều sáng kiến, giải pháp giúp nâng cao chất lượng chăm sóc, điều trị bệnh. Tại lễ phát động “Tháng Công nhân” năm 2016, chị là một trong những CNVC-LĐ tiêu biểu vinh dự được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen.
Ban đầu chị Thúy làm công việc hộ lý, sau đó được BVĐK tỉnh tạo điều kiện cho học trung cấp y, rồi học lên cử nhân điều dưỡng. Nói về công việc của mình, chị Thúy chia sẻ: Hàng ngày, điều dưỡng phải thực hiện kế hoạch chăm sóc người bệnh toàn diện theo đúng các quy chế chuyên môn, từ trong quy trình tiếp nhận, theo dõi, chăm sóc bệnh nhân điều trị nội, ngoại trú đến những kỹ thuật điều dưỡng cơ bản và phức tạp trong lĩnh vực chăm sóc bệnh truyền nhiễm. Ngoài ra, còn cùng với các đồng nghiệp tổ chức họp Hội đồng người bệnh hàng tuần nhằm tuyên truyền, tư vấn, giáo dục sức khỏe cho bệnh nhân và gia đình cách phát hiện và dự phòng một số bệnh truyền nhiễm; giúp bệnh nhân tại giường nhanh chóng phục hồi sức khỏe, rút ngắn thời gian nằm viện và tiết kiệm chi phí điều trị.
Điều dưỡng Lê Thị Thanh Thúy đang chăm sóc một bệnh nhi bị bệnh thủy đậu tại khoa Truyền nhiễm. Ảnh: N.PHÚC
Trong quá trình làm việc và chăm sóc bệnh nhân, năm 2011 chị Thúy mạnh dạn thực hiện đề tài: “Nghiên cứu đặc điểm tâm lý của những bệnh nhân HIV/AIDS đang điều trị ngoại trú tại BVĐK tỉnh Bình Định” vì thấy đây là căn bệnh có ảnh hưởng trực tiếp đến tâm lý người bệnh. “Qua trò chuyện với những bệnh nhân cũng như người nhà của họ, tôi thấy rằng nếu người bị nhiễm HIV/AIDS được gia đình, cộng đồng xã hội đồng cảm, chia sẻ, gần gũi, họ sẽ vượt qua mặc cảm bị kỳ thị và tự nguyện đến cơ sở y tế để được tư vấn, điều trị và chăm sóc sức khỏe. Từ đó, họ có thể tiếp tục làm công việc bình thường, sống tích cực hơn và giảm gánh nặng cho gia đình, xã hội”, chị Thúy nói. Phòng khám điều trị ngoại trú của khoa Truyền nhiễm ban đầu chỉ điều trị cho 55 bệnh nhân nay đã lên đến gần 150 người.
Sau thành công của đề tài đầu tiên, điều dưỡng Thúy cùng với các đồng nghiệp, đặc biệt dưới sự giúp đỡ của các bác sĩ có kinh nghiệm trong khoa, đã thực hiện một số đề tài khác cũng mang lại hiệu quả thiết thực. Năm 2012, chị tham gia đề tài: “Nghiên cứu đặc điểm lâm sàng, cận lâm sàng bệnh tay chân miệng tại BVĐK tỉnh Bình Định”. Đề tài đã giúp ngăn chặn kịp thời, khống chế được dịch và sự lây lan của bệnh tay chân miệng; làm tốt công tác phòng, chống dịch bệnh, kiểm soát nhiễm khuẩn, vệ sinh môi trường, nhà cửa và đặc biệt là vệ sinh tay, rửa tay bằng xà phòng và rửa tay đúng thời điểm; theo dõi sát mức độ nặng và sự chuyển độ của bệnh, hạn chế tỉ lệ bệnh nặng và tử vong.
Năm 2013, chị tiếp tục tham gia thực hiện đề tài: “Đánh giá chất lượng chăm sóc ở bệnh nhân sốt xuất huyết Dengue của điều dưỡng tại khoa Truyền nhiễm BVĐK tỉnh Bình Định”. Đề tài không những đã giúp cải thiện công tác chăm sóc, theo dõi diễn biến của điều dưỡng trong điều trị bệnh sốt xuất huyết Dengue, mà còn mở rộng tầm nhìn của điều dưỡng về tổng trạng chung, về mức độ nguy hiểm tình trạng của bệnh nhân ở nhiều giai đoạn khác nhau để báo cáo cho bác sĩ kịp thời, giảm nguy cơ ảnh hưởng đến tính mạng người bệnh. Đến năm 2014 chị tiếp tục thực hiện đề tài: “Đánh giá kết quả chăm sóc của điều dưỡng ở bệnh nhân uốn ván điều trị tại khoa Truyền nhiễm BVĐK tỉnh Bình Định”. Đề tài đã cải thiện tốt công tác theo dõi kịp thời diễn biến bất thường và mức độ nguy hiểm của bệnh. Có kế hoạch chăm sóc thích hợp, khống chế cơn gồng giật, co thắt thanh quản, suy hô hấp, ngừng thở đột ngột, hạn chế tỉ lệ tử vong của bệnh.
Điều dưỡng trưởng Huỳnh Thị Thu Hương, Chủ tịch Công đoàn bộ phận Truyền nhiễm, nhận xét: “Điều dưỡng Thúy là một người rất tận tụy với công việc, yêu nghề, hết lòng vì người bệnh. Chịu khó, tìm tòi, nghiên cứu để có những giải pháp nâng cao chất lượng chăm sóc bệnh nhân. Trong các phong trào thi đua của công đoàn, điều dưỡng Thúy rất năng nổ, nhiệt tình tham gia”.
NGUYỄN PHÚC
Phòng bệnh sao bẩn quá vậy trời