Tạo cốt đúc đồng
Làng nghề đúc đồng Bằng Châu (phường Đập Đá, thị xã An Nhơn) đã hơn 200 năm tuổi. Theo anh Trịnh Văn Hàng, 50 tuổi, thâm niên gần 20 năm trong nghề tạo cốt (khuôn), một sản phẩm hoàn thiện phải qua rất nhiều công đoạn. Trong đó khâu tạo cốt là quan trọng nhất vì đòi hỏi người thợ phải có kinh nghiệm trong việc chọn đất và trộn đúng định lượng các phụ liệu, có đôi tay “vuốt đất” tỉ mỉ, điêu luyện và đôi mắt “cân đo” chính xác để cốt không bị lệch hoặc thừa, thiếu. Như thế mới tạo được khuôn chắc, cốt chuẩn, đảm bảo khi đúc đồng cho ra sản phẩm có độ tinh xảo nhất.
Mỗi sản phẩm đồ đồng ra đời không đơn thuần chỉ phục vụ đời sống, mà còn có cả niềm đam mê lẫn tình yêu nghề truyền thống của vùng đất văn hóa và con người chốn Kinh xưa, dưới đôi tay tài hoa và điêu luyện của người thợ.
HOA KHÁ