Chấm dứt hoạt động dự án nuôi cấy ngọc trai tại vùng biển xã đảo Nhơn Châu
(BĐ) - Sở KH&ĐT vừa ban hành quyết định chấm dứt hoạt động dự án đầu tư nuôi cấy ngọc trai của Công ty TNHH GALA tại đảo Cù Lao Xanh, xã Nhơn Châu, TP Quy Nhơn được UBND tỉnh cấp giấy chứng nhận đầu tư năm 2007 với tổng vốn đầu tư 4 tỉ đồng. Dự án được thực hiện trên diện tích 30 ha mặt nước biển và 2.000 m2 đất trống ven gành trên đảo với thời hạn hoạt động 20 năm, công suất nuôi 2 triệu con/năm.
Một góc biển Nhơn Châu (TP Quy Nhơn) - nơi thực hiện dự án nuôi cấy ngọc trai.
Theo cơ quan chức năng, trong thời gian thực hiện, dự án không mang lại hiệu quả do trở ngại trong kỹ thuật nhân giống và thất bại trong việc làm tổ giữ lại các con trai con khi được sinh ra, kết quả cấy ngọc trai đạt tỷ lệ thấp dưới mức trung bình, do vậy, nhà đầu tư thông báo chấm dứt hoạt động dự án nuôi trai cấy ngọc tại đảo Cù Lao Xanh.
N. HÂN