“Gai mắt” và hậu quả
Thời gian vừa qua, tình trạng thanh thiếu niên tụ tập băng nhóm, sử dụng xe máy càn quấy xóm làng xuất hiện ở nhiều địa phương. Nguy hiểm hơn, tư tưởng “rừng nào cọp nấy” hiện hữu trong một bộ phận lớp trẻ, từ đó, dẫn đến những vụ việc đáng tiếc.
Đã 3 tháng trôi qua, gia đình ông Ngô Hữu Bình (SN 1966, trú thôn Đại Chí, xã Tây An, huyện Tây Sơn) vẫn chưa thể nguôi ngoai sau cái chết của con mình. Vào một đêm khuya, họ bất ngờ nhận hung tin về việc con trai là Ngô Trường Thi (SN 1992) bị đánh chết ngoài đường. Lâu nay, thanh niên ở địa phương này mâu thuẫn đánh nhau với thanh niên nơi khác không phải là hiếm, song dẫn đến chết người thì nay mới có.
Ngay sau khi xảy ra sự việc, CA huyện Tây Sơn đã huy động lực lượng và áp dụng các biện pháp nghiệp vụ để nhanh chóng xác minh, làm rõ. Kết quả điều tra cho thấy: Vào đêm khuya, nạn nhân Ngô Trường Thi điều khiển xe máy đi chơi về thì bị một nhóm thanh niên lạ mặt truy đuổi rồi dùng đá tấn công. Bị trúng đá, Ngô Trường Thi gắng gượng chạy thoát thân nhưng chỉ được 100 m thì ngã xuống đường rồi tử vong ngay sau đó.
Thủ phạm của vụ việc là Nguyễn Duy Vinh (SN 1993) và Hồ Đức Lâm (SN 1991, cùng trú thôn Trà Sơn, xã Tây An, Tây Sơn). Cả 2 đều không có việc làm, thường tụ tập với các đối tượng khác và nhiều lần vi phạm pháp luật ở địa phương, sẵn sàng gây chuyện với bất kỳ ai chỉ vì những lý do không đáng. Nguyễn Duy Vinh khai nhận: “Lâu nay mấy thằng ở thôn Đại Chí chạy xe qua con đường thôn chúng tôi, thỉnh thoảng nẹt pô inh ỏi, thấy ngứa mắt quá. Bữa đó, đang ngồi chơi, thấy có một thằng đi qua, tôi liền bảo thằng Lâm lấy xe máy đuổi theo. Tôi ngồi sau dùng đá ném vào người thằng đó, không ngờ lại dẫn đến hậu quả như thế”.
Người dân ở xã Tây An cho biết: Mỗi đêm, những thanh niên chậm tiến ở địa phương này thường tụ tập tại một khoảnh đất trống trên đường liên xã, cách trụ sở UBND xã Tây An chưa đến trăm mét. Tàn cuộc nhậu, hễ phát hiện thanh niên ở thôn khác đi qua là chúng kiếm cớ gây chuyện rồi đuổi đánh để “dằn mặt”.
Vụ án trên một lần báo động về tình trạng côn đồ trong thanh thiếu niên ở vùng nông thôn, mà nếu không có những biện pháp hữu hiệu để ngăn ngừa, e rằng khó tránh những vụ việc đau lòng tương tự.
KIM NGỌC
Pháp luật cần nghiêm trị những kẻ côn đồ, coi thường vương pháp. Phạt thật nặng để làm gương cho các phần tử xấu khác.