Phát triển tổ đội đoàn kết khai thác thủy sản trên biển: Hỗ trợ sản xuất, nâng cao hiệu quả
Bên cạnh việc đầu tư đóng mới tàu cá, mua sắm các trang thiết bị trên tàu, ngư dân tỉnh ta đã thành lập nhiều tổ đội đoàn kết khai thác thủy sản (TĐĐK KTTS) trên biển. Các tổ đội đã phát huy tinh thần đoàn kết, hỗ trợ lẫn nhau trong sản xuất và phòng tránh thiên tai trên biển, qua đó nâng cao hiệu quả khai thác, góp phần bảo vệ chủ quyền biển, đảo Tổ quốc.
516 tổ đội đoàn kết
Theo Sở NN&PTNT, toàn tỉnh hiện có 7.024 tàu cá, trong đó có gần 3.326 tàu cá công suất từ 90 CV trở lên, hành nghề câu cá ngừ đại dương, câu mực, mành chụp mực, vây ngày, vây ánh sáng, lưới rê… ở những vùng biển xa. Nhằm tăng hiệu quả đánh bắt và đảm bảo an toàn cho ngư dân khi hoạt động trên biển, ngành Nông nghiệp tỉnh và chính quyền các địa phương đã hướng dẫn ngư dân thành lập các TĐĐK KTTS.
Ngư dân bán sản phẩm tại cảng cá Quy Nhơn. Ảnh: T.SỸ
Việc hình thành các TĐĐK KTTS thuận lợi nhờ có sự đồng thuận của ngư dân. Riêng tại huyện Hoài Nhơn, từ một vài tổ đội làm ăn hiệu quả, đến nay ngư dân các xã ven biển đã thành lập được 450 TĐĐK KTTS, với 1.550 tàu cá/14.000 lao động tham gia. Tại Phù Mỹ, Phù Cát và TP Quy Nhơn, qua hướng dẫn của ngành chức năng, nhiều ngư dân cũng đã cùng thành lập TĐĐK KTTS trên biển và hoạt động hiệu quả.
Đơn cử như tổ đội đoàn kết của ông Bùi Thanh Ninh, ở thôn Thiện Chánh, xã Tam Quan Bắc, gồm 16 tàu cá, trong đó ông đứng tên 10 chiếc và hỗ trợ đầu tư cho các ngư dân khác 6 chiếc, với tổng công suất 6.000 CV. “TĐĐK của tôi gắn với dịch vụ hậu cần nghề cá, bao gồm việc thu mua hải sản từ các tàu thuyền của ngư dân đang đánh bắt ở ngư trường vận chuyển vào bờ bán lại; cung cấp nhiên liệu, nước đá, lương thực, thực phẩm. Sản lượng khai thác đạt cao, đầu ra sản phẩm ổn định và thuận lợi, nên các thành viên trong tổ đội đều có thu nhập khá. Riêng gia đình tôi năm 2015 có thu nhập trên 1 tỉ đồng”- ông Ninh cho biết.
Hầu hết các chủ tàu cá tham gia TĐĐK KTTS đều cho rằng, tham gia vào TĐĐK thì hoạt động sản xuất thuận lợi và thu nhập ổn định hơn; bởi các thành viên trong tổ đội đều xem nhau như người một nhà, hỗ trợ lẫn nhau khi tàu thuyền gặp sự cố, chia sẻ với nhau khi phát hiện luồng cá lớn và thông tin cho biết tình hình mưa bão để tìm cách trú tránh...
Theo Chi cục Thủy sản tỉnh, đến nay toàn tỉnh có 516 TĐĐK KTTS trên biển với 2.111 tàu cá. Tàu cá tham gia các tổ đội đều có công suất lớn, có trang thiết bị hiện đại, hoạt động KTTS dài ngày trên biển. Các tổ đội đã phát huy tinh thần đoàn kết, hỗ trợ lẫn nhau trong sản xuất và phòng tránh thiên tai mưa bão, qua đó nâng cao hiệu quả khai thác, góp phần bảo vệ chủ quyền biển, đảo của Tổ quốc. 5 tháng đầu năm 2016, sản lượng thủy sản khai thác ước đạt 83.374 tấn, tăng 5,7% so với cùng kỳ. Riêng khai thác cá ngừ đại dương ước đạt 4.613 tấn, tăng 6,8%. Thông qua các TĐĐK, công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức của ngư dân về chủ quyền biển, đảo Tổ quốc cũng hiệu quả hơn.
Hỗ trợ ngư dân bám biển
Ngành Nông nghiệp tỉnh cùng với chính quyền các huyện, thành phố ven biển trong tỉnh đã tăng cường tuyên truyền, vận động, hướng dẫn ngư dân thành lập thêm các TĐĐK KTTS trên biển nhằm hạn chế rủi ro, tăng hiệu quả sản xuất; đồng thời đẩy mạnh thực hiện các chính sách phát triển thủy sản theo tinh thần QĐ 48 và NĐ 67 của Chính phủ, tạo điều kiện cho ngư dân đóng tàu mới, mua sắm trang thiết bị để KTTS đạt hiệu quả hơn.
Ông Phan Trọng Hổ, Giám đốc Sở NN&PTNT, cho biết: Hiện Sở NN&PTNT đang phối hợp với Trường Đại học Nha Trang xây dựng thêm 2 thiết kế mẫu tàu vỏ gỗ, thông báo và cung cấp hồ sơ thiết kế, khái toán giá thành 2 mẫu tàu cho các ngân hàng thương mại (NHTM), cơ sở đóng tàu và ngư dân đăng ký đóng tàu vỏ gỗ theo tinh thần NĐ 67 để thực hiện. Bên cạnh đó, thiết kế mẫu và tổ chức thẩm định, công bố định mức kỹ thuật và dự toán 5 mẫu ngư lưới cụ theo các nghề đăng ký của ngư dân, làm cơ sở giúp các ngân hàng, cơ sở sản xuất kinh doanh ngư lưới cụ và chủ tàu thực hiện.
Sở NN&PTNT cũng sẽ làm việc với chính quyền các địa phương và các NHTM nắm bắt tình hình thực hiện NĐ 67; đồng thời làm việc trực tiếp với các chủ tàu để nắm bắt cụ thể, chi tiết hơn những vướng mắc trong quá trình thực hiện NĐ 67; phối hợp với các NHTM, chính quyền, hội - đoàn thể hỗ trợ, hướng dẫn ngư dân giải quyết khó khăn, vướng mắc phát sinh. Tham mưu UBND tỉnh đề nghị các bộ ngành Trung ương xem xét phần thuế VAT liên quan đến việc đóng tàu mới; và chỉ đạo các NHTM đẩy nhanh tiến độ thẩm định, ký hợp đồng tín dụng đối với các ngư dân được tỉnh phê duyệt đủ điều kiện vay vốn đóng tàu mới...
Cũng theo ông Phan Trọng Hổ, nhằm đảm bảo an toàn cho ngư dân hoạt động trên biển, Sở NN&PTNT chỉ đạo các đơn vị trực thuộc đẩy mạnh công tác kiểm tra, giám sát hoạt động đăng ký đăng kiểm tàu cá của ngư dân; tăng cường cán bộ túc trực tại 2 trạm bờ ở TP Quy Nhơn và huyện Hoài Nhơn để giám sát tàu cá và thông tin qua lại với ngư dân. Đồng thời phân tần số thông tin liên lạc (TTLL) riêng cho tàu thuyền của từng xã nhằm chống nghẽn mạng, đảm bảo TTLL thông suốt.
Khi xảy ra sự cố trên biển, chính quyền và ngư dân liên lạc theo số điện đoại 0563.891.112; 0563.892.558. Hệ thống thông tin liên lạc tàu cá: Tần số 7903 KHZ; hô hiệu: “Bình Định cứu nạn” để được hỗ trợ.
PHẠM TIẾN SỸ