Công nhân viên chức - người lao động huyện Hoài Nhơn: Học Bác từ những việc làm hàng ngày
Những năm qua, công đoàn các cấp ở huyện Hoài Nhơn đã phát động, thực hiện có hiệu quả việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh trong công nhân, viên chức, lao động (CNVC-LĐ), như: Đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính, điều chỉnh thái độ, tác phong, lề lối làm việc, nâng cao ý thức vượt khó vươn lên trong thực thi nhiệm vụ, tháo gỡ những khó khăn, bức xúc của nhân dân, của doanh nghiệp.
LĐLĐ huyện Hoài Nhơn tuyên dương CNVC-LĐ tiêu biểu làm theo gương Bác vào dịp 19.5.2016. Ảnh: HOA KHÁ
Chỉ tính riêng trong năm 2015 và quý I.2016, CNVC-LĐ toàn huyện đã có những việc làm cụ thể như: Hiến 579 đơn vị máu; đóng góp hơn 520 triệu đồng xây dựng Đền thờ Liệt sĩ huyện; tặng 6.940 suất quà (trị giá trên 1,5 tỉ đồng); xây dựng quỹ trợ giúp lên đến 1,75 tỉ đồng; hình thành quỹ tham quan, du lịch lên đến 500 triệu đồng; đóng góp trên 100 triệu đồng xây dựng quỹ “Mái ấm công đoàn”; tặng 117 suất học bổng cho học sinh vượt khó học giỏi là con của CNVC-LĐ (trị giá 274 triệu đồng)...
Ngoài ra, CNVC-LĐ còn có 375 đề tài, sáng kiến, kinh nghiệm đăng ký các phong trào: “Lao động giỏi”, “Lao động sáng tạo”, “Phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật, thực hành tiết kiệm”. Nhiều sáng kiến, kinh nghiệm của người lao động được chủ doanh nghiệp đánh giá cao và làm lợi cho doanh nghiệp hàng trăm triệu đồng. Hội đồng đánh giá cơ sở đã xét chọn 27 sáng kiến, kinh nghiệm đăng ký cấp tỉnh xem xét công nhận.
Qua việc học tập và làm theo gương Bác, đã xuất hiện những tấm gương CNVC-LĐ tiêu biểu. Anh Ngô Văn Hiển, một trong những đoàn viên công đoàn được tuyên dương nhân dịp sinh nhật Bác 19.5 vừa qua, chia sẻ: “8 năm là công nhân lái xe tại HTX Sản xuất đá xây dựng Bình Đê, học theo Bác, tôi đã thực hiện tốt nhiệm vụ của mình, làm việc đảm bảo thời gian, thường xuyên có ý thức bảo vệ của công, bảo trì, bảo dưỡng xe định kỳ, vận hành tiết kiệm nhiên liệu. Nhiều năm liền, tôi là lao động giỏi cấp cơ sở, được HTX và LĐLĐ huyện khen thưởng”. Hay như anh Nguyễn Văn Cẩm, công nhân đính nút trong chuyền may của Xí nghiệp 3, Công ty cổ phần may Tam Quan, trong 5 năm công tác tại Công ty luôn có ý thức chấp hành tốt nội quy, quy chế Công ty, tuân thủ nguyên tắc an toàn lao động, tích cực tham gia các hoạt động do công đoàn các cấp tổ chức. Từ năm 2014 đến nay, anh luôn đạt danh hiệu lao động giỏi của Công ty và năm 2015 đã vinh dự được kết nạp vào Đảng.
Những tấm gương tiêu biểu được tuyên dương nói trên đã chứng minh rằng, việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh đã trở thành nếp nghĩ, cách làm hàng ngày trong mỗi CNVC-LĐ huyện Hoài Nhơn.
HOÀI NGUYÊN