Trường Phạm Văn Đồng-Trường phổ thông đầu tiên tại VN triển khai DigiClass
Sáng 30.6 tại Hà Nội, Trường THCS & THPT Phạm Văn Đồng tổ chức buổi hội thảo giới thiệu về mô hình lớp học số (DigiClass) tới đông đảo phụ huynh, học sinh. Với động thái này, trường Phạm Văn Đồng trở thành Trường phổ thông đầu tiên tại Việt Nam ứng dụng mô hình đào tạo quốc tế của tập đoàn giáo dục lớn nhất thế giới Pearson.
Tiến sĩ Lê Thị Chính, Hiệu trưởng Nhà trường (Nguyên hiệu trưởng trường THPT Chuyên Ngoại ngữ - Đại học Ngoại ngữ - Đại học Quốc gia Hà Nội) cho biết, chúng tôi sẽ cho triển khai thí điểm chương trình học tiếng Anh, Toán và Khoa học bằng tiếng Anh theo chuẩn quốc tế ngay trong năm học mới này (2013-2014). Đây là cơ hội tốt, thêm một lựa chọn mới cho quý phụ huynh có con đang học tập ở cấp học này bởi những ưu việt và mức học phí của chương trình mang lại.
DigiClass sử dụng công nghệ bài giảng số của tập đoàn giáo dục lớn nhất thế giới Pearson, dựa trên giáo trình chuẩn của Edexcel International (Anh quốc) và CBSE (Ấn Độ). Đầu ra của chương trình là chứng chỉ quốc tế do Edexcel International (Anh quốc) khảo thí, có giá trị tương đương với chứng chỉ của Cambridge. Đại diện Ismart, đối tác của Trường cho biết, DigiClass được thực hiện song song với chương trình chuẩn của Bộ GD-ĐT Việt Nam. Các em vẫn hoàn thiện chương trình giáo dục của Bộ, và có cơ hội tốt nhất để tiệm cận với môi trường giáo dục, lấy chứng chỉ và được công nhận kết quả học tập ở cấp độ quốc tế. Điều này rất cần thiết, nhất là đối với các em học sinh có nguyện vọng tiếp tục du học nước ngoài. Ngoài ra, Ismart cũng cam kết sẽ đầu tư miễn phí toàn bộ trang thiết bị theo công nghệ bài giảng số cho các trường tham gia chương trình, giúp chuyển giao công nghệ và phương pháp giảng dạy qua việc đào tạo giáo viên của trường trong nước và nước ngoài. Lớp học DigiClass được thiết kế đặc biệt với các thiết bị trợ giảng có độ tương tác cao, nội dung bài giảng chính là những hình ảnh, phim, kỹ thuật đồ họa 2D, 3D, âm thanh kỹ thuật số sinh động, gây hứng khởi cho việc học tập của các em học sinh. Với chương trình học tập, thi lấy chứng chỉ quốc tế nhưng chi phí theo học DigiClass lại được đánh giá là hấp dẫn nhất, 1.200.000 đồng/hs/tháng, các em được học 10 tiết/tuần, đây cũng là mức chi phí được xem là cạnh tranh nhất trên thị trường giáo dục hiện nay. Thêm vào đó, thay vì phụ huynh phải đưa đón con em mình học thêm tiếng Anh ở ngoài, tham gia chương trình này, vẫn cùng thời gian học tập như thông thường, các em còn trang bị thêm cho mình khả năng ngoại ngữ tốt nhất. DigiClass là mô hình đào tạo thành công ở nhiều nước trên thế giới, đặc biệt là tại các quốc gia mà tiếng Anh không phải là ngôn ngữ mẹ đẻ, trong đó có thể kể tới Ấn Độ hay Bangladesh… Hiện có 2.000 trường học của Ấn Độ áp dụng phương pháp này, phục vụ khoảng 100.000 học sinh. Chính phủ Bangladesh cũng dự định đưa vào sử dụng 20,500 lớp học số vào cuối năm nay. Trường THCS &THPT Phạm Văn Đồng tọa lạc tại Khu Đô thị Thành phố Giao lưu, 232 -234 đường Phạm Văn Đồng. Trường tổ chức đào tạo theo mô hình trường Chuyên, chú trọng phát triển ngoại ngữ cho tất cả các em, đảm bảo sau khi tốt nghiệp học sinh phải giỏi ngoại ngữ và vững vàng các môn văn hoá, có tư duy độc lập, năng động, sống có trách nhiệm với bản thân, gia đình và xã hội … Dự kiến, từ năm học 2015 -2016, trường sẽ triển khai ở cả 4 cấp học, từ Mầm non đến Trung học phổ thông. Hiện Trường tổ chức bán trú cho tất cả các khối lớp, có xe đưa đón học sinh theo nguyện vọng.
. Theo H.Đ (Hà Nội mới)