Các DN trong khu kinh tế và khu công nghiệp:
Nỗ lực thực hiện mục tiêu “Doanh nghiệp xanh”
Thời gian qua, bên cạnh hoạt động sản xuất, kinh doanh, nhiều doanh nghiệp (DN) trong khu kinh tế (KKT), khu công nghiệp (KCN) trên địa bàn tỉnh đã quan tâm đến công tác bảo vệ môi trường (BVMT). Ðặc biệt, ngày càng có nhiều DN nỗ lực thực hiện mục tiêu đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh”.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng chúc mừng các DN đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh - 2015”.
Ghi nhận những nỗ lực
Theo ông Hồ Sỹ Lượng, Giám đốc điều hành Công ty CP Green Feed Việt Nam - chi nhánh Bình Định, là DN hoạt động trong lĩnh vực sản xuất thức ăn gia súc, gia cầm và thủy hải sản nên công ty luôn tuân thủ phương châm: Nâng cao chất lượng sản phẩm đi đôi với nâng cao chất lượng môi trường! Thời gian qua, chi nhánh luôn thực hiện cải tiến đầu tư các công nghệ sản xuất hiện đại, đồng thời thực hiện các giải pháp xử lý chất thải phát sinh từ hoạt động sản xuất. Việc làm này không chỉ mang lại hiệu quả kinh doanh mà còn góp phần BVMT. Kết quả, chi nhánh vừa được Ban quản lý KKT tỉnh tặng danh hiệu “Doanh nghiệp xanh”, xếp hạng “Màu xanh lá cây” (thực hiện xuất sắc công tác BVMT).
Ông Nguyễn Ngọc Toàn, Phó Trưởng ban Ban quản lý (BQL) KKT tỉnh, cho biết: Thời gian qua, trên cơ sở các quy định của pháp luật về BVMT, BQL KKT đã ban hành quy định về tiêu chí và thang điểm phân hạng các DN tại KKT Nhơn Hội và các KCN theo hướng “Doanh nghiệp xanh”. Đồng thời, nhằm đánh giá kết quả thực hiện công tác BVMT của từng cơ sở hoạt động sản xuất trên địa bàn KKT Nhơn Hội và các KCN, BQL KKT đã phối hợp với các đơn vị có liên quan tiến hành rà soát, đánh giá và phân loại từng DN về tình hình hoạt động BVMT.
Chính vì vậy, khá nhiều DN trong KKT Nhơn Hội và các KCN trong tỉnh đã có ý thức, trách nhiệm hơn trong công tác BVMT. Số DN đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh” ngày càng tăng, trong khi số lượng DN bị khiếu nại, khiếu kiện và vi phạm về công tác BVMT ngày càng giảm, nhất là đối với các DN chế biến thức ăn gia súc, chế biến lâm sản và chế biến đá.
Cũng theo ông Nguyễn Ngọc Toàn, ngay từ đầu năm 2016, BQL KKT tỉnh đã tiến hành rà soát 170 DN đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư trên địa bàn KKT Nhơn Hội và các CCN, qua đó chọn ra được 112 DN đủ tiêu chuẩn xem xét, phân hạng. Kết quả, có 48 DN trong KKT, KCN đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh”. Trong số này có 4 DN được xếp hạng “Màu xanh lá cây” (thực hiện xuất sắc công tác BVMT); 16 DN xếp hạng “Màu xanh dương” (thực hiện tốt công tác BVMT); 22 DN được phân hạng theo hướng DN xanh (thực hiện đạt yêu cầu về công tác BVMT); ngoài ra còn có 6 DN đã đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh - 2014”, tiếp tục được công nhận danh hiệu “Doanh nghiệp xanh - 2015”. Riêng 4 DN được xếp hạng “Màu xanh lá cây”, bên cạnh chi nhánh Công ty CP Green Feed tại Bình Định còn có các DN: Công ty TNHH MTV Hoa Sen Bình Định; chi nhánh Công ty CP Bia Sài Gòn - Miền Trung tại Quy Nhơn; Công ty CP chăn nuôi CP Việt Nam.
Để có nhiều “Doanh nghiệp xanh”
Theo ông Nguyễn Ngọc Toàn, qua 3 năm thực hiện xét phân hạng DN theo hướng DN xanh, cho thấy ý thức chấp hành pháp luật BVMT của từng chủ DN ngày càng được nâng cao, tổng số các DN đủ điều kiện xét theo quy định về tiêu chí và thang điểm phân hạng DN theo hướng DN xanh tăng dần qua từng năm. Cụ thể, năm 2013 là 14/109 DN (đạt tỉ lệ 22%); năm 2014 là 33/102 DN (đạt tỉ lệ 32,3%), năm 2015 là 48/112 DN (đạt tỉ lệ 42,8%)…
Tuy nhiên, theo ông Nguyễn Ngọc Toàn, công tác BVMT ở một số DN vẫn còn những khó khăn, hạn chế. Theo thống kê, vẫn còn khoảng 8% DN chưa thực hiện cải tạo, nâng cấp hệ thống bể tự hoại và đấu nối nước thải sinh hoạt vào hệ thống xử lý nước thải tập trung của KCN theo quy định; có 40% DN chưa có được giải pháp hữu hiệu trong công tác phân loại, thu gom, quản lý và xử lý chất thải nguy hại. Trong năm 2015, trên địa bàn KKT Nhơn Hội và các KCN chỉ có 55 DN thực hiện đầy đủ báo cáo giám sát môi trường định kỳ 2 năm/lần theo đúng quy định.
Tại Lễ trao tặng danh hiệu “Doanh nghiệp xanh”, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng đã ghi nhận những cố gắng của BQL KKT, Sở TN-MT và các sở, ban, ngành hữu quan trong công tác quản lý về BVMT, biểu dương những nỗ lực của các DN đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh - 2015”. Phó Chủ tịch cũng chỉ ra những tồn tại, hạn chế trong công tác BVMT và công tác bình xét danh hiệu “Doanh nghiệp xanh” nói riêng. Theo đó, trên địa bàn vẫn còn tới 20 DN không đạt yêu cầu về BVMT (chiếm tỉ lệ 29,4%). Ngay trong tháng 6.2016, BQL KKT tỉnh phải phối hợp với các sở, ngành thành lập Đoàn Kiểm tra liên ngành tiến hành kiểm tra tình hình thực hiện công tác BVMT của các DN trong KKT, KCN.
Vấn đề đặt ra là làm thế nào để công tác BVMT ở KKT và các KCN trên địa bàn tỉnh ngày càng hoàn thiện và đạt hiệu quả cao? Làm gì để ngày càng có nhiều DN đạt danh hiệu “Doanh nghiệp xanh”? Ông Nguyễn Ngọc Toàn cho biết: BQL KKT tỉnh đã đề ra một số giải pháp chủ yếu, như: Tiếp tục tăng cường công tác tuyên truyền, phổ biến pháp luật về BVMT cho các DN tại KKT Nhơn Hội và các KCN trên địa bàn nhằm nâng cao nhận thức và ý thức trách nhiệm về BVMT của DN; đôn đốc các chủ hạ tầng các KCN, nhất là KCN Phú Tài, Long Mỹ và các KCN Nhơn Hội A, B trong KKT Nhơn Hội triển khai xây dựng hoàn thiện các công trình hạ tầng kỹ thuật của KCN, nhất là các công trình thu gom nước mưa, nước thải tập trung nhằm đáp ứng nhu cầu thu gom và tiêu thoát nước mưa, nước thải của các DN thứ cấp; phối hợp với các cơ quan chức năng tăng cường công tác thanh, kiểm tra, giám sát việc thực hiện công tác BVMT của các DN thứ cấp và kiên quyết xử lý các trường hợp vi phạm.
VIẾT HIỀN