Chương trình phát triển thương mại điện tử:
Hỗ trợ DN quảng bá sản phẩm, tăng sức cạnh tranh
Thời gian qua, Sở Công Thương đã đẩy mạnh Chương trình phát triển thương mại điện tử (TMÐT) nhằm hỗ trợ các doanh nghiệp (DN), cơ sở sản xuất trên địa bàn tỉnh quảng bá sản phẩm, gia tăng sức cạnh tranh.
Công nhân Công ty TNHH Nhân Hòa đang đóng gói sản phẩm bánh tráng Dalop.
Ông Nguyễn Ngọc Nghiệp, Chủ tịch HĐQT, Giám đốc HTX Nông nghiệp Ngọc An (xã Hoài Thanh Tây, huyện Hoài Nhơn), cho biết: Nhờ sự hỗ trợ từ Chương trình phát triển TMĐT của Sở Công Thương, hoạt động sản xuất, kinh doanh của HTX ngày càng đi lên. Từ chỗ chỉ thực hiện một số dịch vụ mang tính chất phục vụ, đến nay HTXNN Ngọc An đã phát triển nhiều hoạt động như: Tín dụng, điện nông thôn, sản xuất rau an toàn theo tiêu chuẩn VietGAP, sản xuất bánh tráng nước dừa, dầu dừa tinh khiết... Kết quả, tổng tài sản của HTX từ 2,9 tỉ đồng (năm 2010) đến nay đã tăng lên trên 12 tỉ đồng. Riêng sản phẩm dầu dừa tinh khiết đạt 10.000 lít/năm, doanh thu 2 tỉ đồng... Hầu hết mọi hoạt động giao dịch, mua bán đều được thực hiện qua website của HTX.
Còn ông Phạm Quốc Bảo, Giám đốc Công ty TNHH Nhân Hòa (tại xã Hoài Xuân, huyện Hoài Nhơn), cho biết: Thông qua website của công ty, nhiều đối tác, bạn hàng từ khắp nơi đã liên hệ, kết nối và hợp tác. Đặc biệt, bên cạnh các loại sản phẩm bánh tráng mang thương hiệu Dalop, công ty đã phát triển thêm mặt hàng song mây xuất khẩu và sản xuất nấm...
Ông Nguyễn Văn Tuyển, Trưởng phòng Quản lý Xuất nhập khẩu (Sở Công Thương) cho biết: Thời gian qua, Sở Công Thương đã tăng cường tư vấn, đào tạo nguồn nhân lực, góp phần hỗ trợ DN, cơ sở sản xuất trong tỉnh ứng dụng TMĐT trong giới thiệu, quảng bá sản phẩm và nâng cao năng lực cạnh tranh.
5 năm qua (2011 - 2015), Sở đã hỗ trợ xây dựng 40 website TMĐT cho 40 DN vừa và nhỏ, cơ sở, làng nghề; đồng thời, phối hợp với Cục TMĐT và Công nghệ thông tin (Bộ Công Thương) xây dựng Sàn giao dịch TMĐT chuyên ngành đồ gỗ. Kết quả, từ 32 DN năm 2011, hiện đã có 53 DN tham gia sàn giao dịch này và được nhiều đối tác trong và ngoài nước biết đến.
Ngoài ra, hơn 40 lượt DN xuất khẩu trên địa bàn tỉnh đã đưa thông tin của DN mình lên Cổng thông tin xuất khẩu Việt Nam nhằm giới thiệu với cộng đồng DN trong và ngoài nước quan hệ, tiếp xúc, tìm hiểu cơ hội đầu tư, kinh doanh.
Tuy nhiên, vẫn còn một số khó khăn, hạn chế trong việc triển khai Chương trình phát triển TMĐT. Khảo sát mới đây của Sở Công Thương tại huyện Hoài Nhơn cho thấy, bên cạnh một số DN, cơ sở sản xuất năng động tận dụng có hiệu quả Chương trình TMĐT, vẫn còn không ít DN, cơ sở chưa thực sự quan tâm đến TMĐT; nhận thức về lợi ích TMĐT trong hoạt động sản xuất, kinh doanh của DN còn hạn chế. Việc vận hành website của các đơn vị được hỗ trợ TMĐT còn bất cập; đa số DN, cơ sở sản xuất chưa khai thác hết các tính năng được hỗ trợ trong website, nhất là chức năng giao dịch, bán hàng trực tuyến.
Theo bà Trần Ánh Tuyết, Phó Giám đốc Sở Công Thương: Sở đã tiến hành khảo sát, đánh giá tình hình hoạt động sản xuất, kinh doanh, nhất là hoạt động TMĐT, xây dựng website, giới thiệu, quảng bá hình ảnh, thương hiệu, sản phẩm, góp phần nâng cao khả năng cạnh tranh của DN. Đồng thời, UBND tỉnh đã ban hành Quyết định số 679/QĐ-UBND về việc “Phê duyệt dự toán chi tiết kinh phí thực hiện kế hoạch phát triển TMĐT năm 2016”, với tổng kinh phí 238 triệu đồng.
Bộ Công Thương cũng ban hành Quyết định số 1040/QĐ-BCT “Phê duyệt các đề án thuộc Chương trình phát triển TMĐT quốc gia năm 2016 của Bình Định” với kinh phí 198,3 triệu đồng. Cụ thể, Bình Định có 2 đề án được phê duyệt gồm: “Phát triển các sản phẩm giải pháp TMĐT” và “Đào tạo phát triển nguồn nhân lực TMĐT”.
Sở Công Thương đã xây dựng kế hoạch Chương trình TMĐT giai đoạn 2016 - 2020. Theo đó, sẽ dành khoảng trên 3,5 tỉ đồng để thực hiện kế hoạch phát triển TMĐT trên địa bàn. Cụ thể, sẽ hỗ trợ xây dựng website TMĐT cho 50 DN, cơ sở sản xuất làng nghề. Hàng năm, Sở Công Thương sẽ triển khai hướng dẫn khoảng 25 DN sử dụng chương trình tối ưu hóa hoạt động quản lý nội bộ của DN thông qua phần mềm cơ sở dữ liệu quản lý khách hàng; xây dựng quy trình thu thập thông tin khách hàng…
Trước mắt, Sở Công Thương phối hợp với Trung tâm Ứng dụng công nghệ thông tin - viễn thông (Sở Thông tin và Truyền thông) xây dựng 10 website TMĐT hỗ trợ 10 DN nhỏ và vừa, cơ sở sản xuất làng nghề trên địa bàn tỉnh…
VIẾT HIỀN