Niềm vui lớn từ một công trình thủy lợi nhỏ
Công trình trạm bơm điện Châu Sơn (xã Ân Hảo Tây - huyện Hoài Ân) được xây dựng với kinh phí trên 500 triệu đồng. Công trình tuy nhỏ nhưng đã mang lại niềm vui rất lớn cho nông dân địa phương.
Thôn Châu Sơn có 123 hộ với gần 500 nhân khẩu. Toàn thôn có gần 25 ha ruộng sản xuất lúa. Mặc dù nằm sát sông An Lão, nhưng do địa hình ruộng bậc thang nên toàn bộ diện tích lúa đều tưới bằng nước tự chảy từ các khe suối. Những năm gần đây, do trời ít mưa cộng vào đó diện tích rừng đầu nguồn ngày càng thu hẹp nên nguồn nước tự chảy không đủ để phục vụ sản xuất. Từ năm 2013 đến nay, nông dân chỉ sản xuất 1 vụ Đông Xuân nhưng thường xuyên bị thiếu nước cuối vụ làm cho năng suất lúa giảm, nhiều hộ đã thiếu lương thực. Trước tình hình đó, UBND huyện Hoài Ân đã đi kiểm tra và cho xây dựng gấp một trạm bơm điện tại đây. Công trình thủy lợi này đã mang lại niềm vui rất lớn cho nông dân thôn Châu Sơn.
Xây dựng trạm bơm Châu Sơn. Ảnh: V.HÙNG
Khi có chủ trương của UBND huyện Hoài Ân tiến hành xây dựng công trình thủy lợi trạm bơm điện Châu Sơn, mặc dù không có nước nhưng để kịp lịch thời vụ sản xuất vụ Thu 2016, nông dân Châu Sơn đã tận dụng các nguồn nước để làm đất gieo sạ toàn bộ diện tích lúa. Đã hơn 10 ngày gieo sạ, ruộng đang khô nứt nẻ, nhưng nông dân ai cũng rất vui vì công trình trạm bơm đang gấp rút xây dựng, chỉ gần 1 tuần nữa là có nước tưới cho lúa.
Ông Võ Thường, nông dân ở thôn Châu Sơn, bộc bạch: Được Nhà nước đầu tư xây dựng trạm bơm điện, nông dân trong thôn ai cũng vui mừng. Chúng tôi sẵn sàng hiến ruộng, đất, hoa màu, cây trái để đào mương, xây trạm bơm. Trạm bơm này không những tưới cho hơn 25 ha lúa sản xuất 2 vụ mỗi năm mà còn tưới cho nhiều diện tích cây trồng cạn khác như bắp, đậu, dâu… ở địa phương.
Công trình trạm bơm điện Châu Sơn gồm các hạng mục: Đào một tuyến mương dài trên 200 m, sâu 4 m rồi đặt cống dẫn nước từ sông An Lão vào đến trạm bơm; xây dựng nhà trạm bơm và hệ thống điện 3 pha, lắp đặt mô tơ bơm điện.
Không riêng gì thôn Châu Sơn mà thôn Vạn Trung cũng tương tự, cả thôn có 61,5 ha ruộng thì có 46 ha là cánh đồng mẫu nhưng đã 5 năm nay chỉ gieo sạ 1 vụ Đông Xuân. Hơn nữa, số diện tích này cũng không thể chuyển đổi cây trồng cạn được do không có nguồn nước nào để tưới, mặt khác do chất đất pha đất sét, cuối vụ Thu trời thường có mưa giông, đất không thoát nước, các loại cây trồng cạn sẽ chết. Chỉ sản xuất 1 vụ bấp bênh nên gần 200 hộ dân của thôn Vạn Trung cũng thường xuyên thiếu lương thực.
Ông Huỳnh Công Khải, Chủ tịch UBND xã Ân Hảo Tây, cho biết: Cánh đồng thôn Vạn Trung là cánh đồng mẫu để xã triển khai và nhân rộng các mô hình thâm canh cây lúa, nhưng mấy năm liền chỉ sản xuất được 1 vụ. Chúng tôi mong tỉnh và huyện hỗ trợ kinh phí, xã sẽ lồng ghép các nguồn vốn khác và vốn cấp bù thủy lợi phí để nhanh chóng xây dựng hệ thống kênh mương dẫn nước phục vụ sản xuất.
Được biết, UBND huyện Hoài Ân cũng đã cho tiến hành khảo sát xây dựng tuyến mương bơm dợi cho cánh đồng Vạn Trung, nhưng do nguồn kinh phí lớn nên dự kiến năm 2017 công trình mới khởi công xây dựng.
VĂN HÙNG