Triển khai kiểm tra, đánh giá chất lượng bệnh viện 6 tháng đầu năm 2016
(BĐ) - Sở Y tế vừa yêu cầu giám đốc các cơ sở điều trị triển khai hoạt động kiểm tra, đánh giá chất lượng bệnh viện và kết quả thực hiện kế hoạch nâng cao chất lượng khám chữa bệnh 6 tháng đầu năm 2016.
Theo đó, căn cứ vào Quyết định số 4745/QĐ-BYT ngày 6.11.2015 của Bộ trưởng Bộ Y tế về việc ban hành nội dung kiểm tra, đánh giá chất lượng bệnh viện năm 2015, các khoa, phòng và lãnh đạo đơn vị chuẩn bị đầy đủ tài liệu, số liệu (từ ngày 1.1 đến 30.6.2016), bằng chứng về việc thực hiện đối với từng nội dung kiểm tra để chuẩn bị cho việc tự kiểm tra của đơn vị.
Kiểm tra chất lượng thường xuyên sẽ giúp các bệnh viện nhận diện và khắc phục các tồn tại, thiếu sót.
Trong ảnh: Chăm sóc bệnh nhân tại BVĐK tỉnh.
Đoàn kiểm tra do giám đốc đơn vị ra quyết định thành lập, thực hiện kiểm tra các khoa, phòng của bệnh viện theo các nội dung kiểm tra, đánh giá chất lượng bệnh viện năm 2015. Sau khi nhận được báo cáo kết quả tự kiểm tra, Sở Y tế sẽ tổ chức kiểm tra một số đơn vị.
Theo kết quả kiểm tra, đánh giá chất lượng bệnh viện năm 2015, trong 19 đơn vị trực thuộc Sở Y tế, chỉ có 4 đơn vị đạt mức điểm trên 3 (thang điểm 5). Cao nhất là TTYT TP Quy Nhơn (3,25 điểm), tiếp đó là BVĐK tỉnh (3,11 điểm), Bệnh viện Mắt tỉnh (3,03 điểm), TTYT huyện Hoài Nhơn (3,01 điểm). TTYT huyện An Lão là đơn vị duy nhất có mức điểm dưới 2 (1,96 điểm).
NGUYỄN VĂN TRANG