Ma túy và những câu chuyện buồn
Những ngày qua, Cảnh sát Phòng chống ma túy CA tỉnh và TP Quy Nhơn liên tục bắt nhiều đối tượng mua bán, tàng trữ ma túy trái phép. Ðằng sau mỗi trường hợp vi phạm bị bắt là một câu chuyện, cũng là bài học cho nhiều người, về cách giáo dục, quản lý con cái và về trách nhiệm với chính bản thân mình.
Nguyễn Xuân Lên khi bị công an bắt giam.
“Giam rồi hả?” - là câu hỏi được thốt ra từ mẹ ruột của đối tượng Nguyễn Thị Thái Nguyên (SN 1976, KV1, phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn) khi được các trinh sát của Đội cảnh sát điều tra tội phạm về ma túy - CA TP Quy Nhơn, thông báo về việc con bà phạm tội mua bán trái phép chất ma túy và vừa bị bắt giam.
Bà kể: “Lâu nay, nó không sống cùng gia đình. Đến con gái ruột của nó, nó cũng để cho tôi nuôi. Nó chỉ tạt ngang nhà chút rồi lại đi, thành thử gia đình cũng không rõ nó quan hệ với ai, làm gì để sống”.
Nói rồi, bà điềm tĩnh bảo một người con khác chở mình đi mua ít đồ dùng cá nhân để gửi cho cô con gái vốn đã trưởng thành từ lâu song vẫn luôn là gánh nặng cho gia đình.
Không như nhiều đối tượng phạm tội tàng trữ, mua bán ma túy khác, Nguyên chỉ mua ma túy rồi bán lại kiếm lời chứ không sử dụng, bởi biết rõ khi dính vào sẽ rất khó từ bỏ. Vậy nhưng Nguyên vẫn bị ma lực của đồng tiền bất chính che mờ mắt, nên đã bất chấp pháp luật.
Khác với trường hợp của Nguyên, khi đối tượng Nguyễn Xuân Lên (SN 1993, trú thôn Hải Đông, xã Nhơn Hải, TP Quy Nhơn) bị CA tỉnh bắt về tội mua bán trái phép chất ma túy, cả gia đình đều tỏ ra bối rối xen lẫn sự ân hận. Bởi họ vẫn biết lâu nay con em mình lêu lổng, nhưng không nghĩ ra nông nỗi này. Bà M. - mẹ của Lên - nức nở: “Lên là con út nên được cưng hơn. Khi thấy con có biểu hiện hư hỏng thì gia đình cũng chỉ dạy, nhưng nó chẳng nghe. Học chưa hết cấp II, nó đã bỏ dở, tụ tập ăn chơi, tập tành hút “cỏ Mỹ” với mấy đứa lông bông, hư hỏng. Tui cứ nghĩ thôi kệ, chờ vài năm nữa nó lớn thì tự khắc tu tỉnh. Có ngờ đâu!”.
Con đường phạm tội của Lên bắt nguồn sau một lần bị mẹ mắng về việc không chịu đi làm kiếm tiền mà suốt ngày lông bông, Lên bèn bỏ nhà vô Quy Nhơn thuê phòng trọ ở xóm Tiêu (phường Quang Trung) sống tự lập. Chỉ vài ngày sau, Lên được Nguyễn Thị Xuân Dung (SN 1970, trú tổ 34, KV6, phường Thị Nại) - một đối tượng mua bán ma túy đá (hiện đã bị bắt) - nhận làm em kết nghĩa. Sau đó, Lên được giao nhiệm vụ phụ trách bán ma túy tại địa bàn xã Nhơn Hải. Đổi lại, Lên vừa có tiền xài, vừa có ma túy để sử dụng. Lên lập tức nhận lời và “đánh hàng” về quê, chèo kéo bán ma túy cho những đứa bạn lâu nay chơi “cỏ Mỹ”.
Tương tự Lên, Lê Hữu Anh (SN 1994, tổ 16, KV3, phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn) cũng vì thiếu sự quản lý của gia đình nên tự do ăn chơi và phạm pháp. Bố mẹ ly hôn, Anh ở với mẹ, nhưng thời gian ở ngoài đường nhiều hơn ở nhà. Từ đây, Anh trượt dài trong nhiều thói hư tật xấu, trong đó có việc sử dụng ma túy. Và để có tiền tiêu, Anh trở thành người buôn bán ma túy. Khi bị CA phát hiện và bắt giam, Anh đang cùng một số người khác sử dụng ma túy tại một khách sạn. Qua đấu tranh, Anh khai, đã buôn bán ma túy đá được khoảng 4 tháng nay.
Việc cơ quan chức năng thời gian gần đây liên tục bắt nhiều đối tượng mua bán, tàng trữ trái phép chất ma túy cho thấy tội phạm ma túy trên địa bàn TP Quy Nhơn nói riêng và cả tỉnh nói chung đang có chiều hướng diễn biến phức tạp.
Ma túy không chỉ cản lối tương lai của những người trực tiếp tham gia, mà còn “gặm nhấm” cuộc đời nhiều người thân khác của họ và ảnh hưởng đến xã hội. Đã có nhiều gia đình tan cửa, nát nhà vì ma túy, để lại nhiều bài học nhãn tiền. Chỉ là người ta có chịu lấy đó làm bài học hay không mà thôi.
KIM NGỌC - QUỐC THÀNH