Lượng lao động trong các doanh nghiệp tham gia BHYT tiếp tục tăng
(BĐ) - Theo thông tin từ BHXH tỉnh, lượng lao động làm việc trong các doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư tiếp tục có chiều hướng gia tăng. Cụ thể, trong 5 tháng đầu năm 2016, toàn tỉnh có 48.448 người tham gia BHYT, đạt tỉ lệ 50%. Tỉ lệ này của năm 2015 là 40%, năm 2014 là 30%.
Công nhân làm việc ở Khu Công nghiệp Phú Tài đã tham gia BHYT nhiều hơn.
Ông Phạm Mai, Giám đốc BHXH tỉnh cho biết, để có được kết quả đó, hoạt động tuyên truyền, đối thoại với người lao động tại các doanh nghiệp đã được đẩy mạnh. Đáng chú ý, thời gian qua, BHXH tỉnh phối hợp với Liên đoàn Lao động tỉnh phân công lực lượng tổ chức vận động trực tiếp ở 1-2 doanh nghiệp/tuần tại Khu Công nghiệp Phú Tài, mang lại hiệu quả tích cực.
NGUYỄN VĂN TRANG