Đảm bảo an toàn thực phẩm phục vụ kỳ thi tốt nghiệp THPT quốc gia năm 2016
(BĐ) - Đó là yêu cầu do Sở Y tế đặt ra đối với Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh, BVĐK tỉnh, TTYT Dự phòng tỉnh, TTYT và Phòng Y tế TP Quy Nhơn để góp phần đảm bảo an toàn cho kỳ thi tốt nghiệp THPT quốc gia năm 2016 được tổ chức từ ngày 1.7 đến 4.7.
Thức ăn đường phố ở TP Quy Nhơn là đối tượng cần giám sát kỹ để đảm bảo ATTP trong mùa thi. Ảnh minh họa.
Cụ thể, Phòng Y tế TP Quy Nhơn tham mưu cho UBND thành phố thành lập đoàn thanh tra, kiểm tra liên ngành về vệ sinh an toàn thực phẩm (ATTP) trên địa bàn trước và trong thời gian diễn ra kỳ thi. Đồng thời, phối hợp chặt chẽ với TTYT thành phố trong công tác đảm bảo vệ sinh ATTP.
Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh được yêu cầu lập kế hoạch giám sát, hướng dẫn các đơn vị liên quan thường xuyên kiểm tra về vệ sinh ATTP trên địa bàn TP Quy Nhơn trong thời gian tổ chức kỳ thi. Đồng thời thành lập các tổ thường trực (3-5 người/tổ) cùng phương tiện, thiết bị cần thiết để sẵn sàng kiểm tra và xử lý các trường hợp vi phạm do người dân phản ánh và có phương án điều tra, xử lý nếu xảy ra sự cố về ATTP.
BVĐK tỉnh chuẩn bị sẵn sàng về nhân lực, cơ sở vật chất, phương tiện, thuốc, dụng cụ cần thiết để phục vụ điều trị, cấp cứu cán bộ, giáo viên, thí sinh khi được chuyển vào bệnh viện; giải quyết các thủ tục nhập viện cũng như xử lý cấp cứu, điều trị một cách nhanh chóng.
MAI LÂM