Kỳ thi THPT Quốc gia năm 2016: Cơ bản hoàn tất công tác chuẩn bị
Khoảng 2 tuần nữa, kỳ thi THPT Quốc gia năm 2016 sẽ diễn ra. Dù số lượng thí sinh dự thi năm nay giảm nhiều so với năm ngoái, nhưng xem ra khối lượng công việc lại không giảm tương ứng. Ngành GD&ĐT đã phối hợp với các sở, ngành liên quan triển khai công tác chuẩn bị cho kỳ thi đúng tiến độ.
Kỳ thi THPT Quốc gia năm nay sẽ diễn ra từ 1 - 4.7. Tỉnh ta có hai cụm thi: cụm dành cho thí sinh xét tốt nghiệp (do Sở GD&ĐT chủ trì phối hợp với Trường Cao đẳng Bình Định và Trường Cao đẳng Y tế Bình Định) và cụm dành cho thí sinh vừa xét tốt nghiệp vừa xét tuyển sinh ĐH, CĐ (do Trường ĐH Quy Nhơn chủ trì). Theo thống kê, toàn tỉnh có 5.003 thí sinh đăng ký dự thi chỉ để xét tốt nghiệp và 13.545 thí sinh đăng ký thi để vừa xét tốt nghiệp vừa xét tuyển ĐH, CĐ.
Tạo điều kiện thuận lợi nhất cho thí sinh
Sở GD&ĐT đã tổ chức 11 điểm thi đặt tại trung tâm các huyện, thị xã, thành phố để thí sinh cụm thi tốt nghiệp đi thi gần nhà. Trong khi đó, Hội đồng thi Trường ĐH Quy Nhơn cũng đã bố trí 16 điểm thi đều ở TP Quy Nhơn.
Kỳ thi gần kề, các trường tích cực ôn tập cho học sinh.
- Trong ảnh: Học sinh Trường THPT số 3 Tuy Phước ôn thi tại trường.
“Cán bộ Sở GD&ĐT và cán bộ nhà trường phối hợp khảo sát thực tế tình hình cơ sở vật chất các trường ở Quy Nhơn, chúng tôi đã thống nhất chọn ra những điểm tốt nhất hiện nay để phục vụ kỳ thi”, Hiệu trưởng Trường ĐH Quy Nhơn Nguyễn Hồng Anh cho biết.
Tuy số người đổ về Quy Nhơn giảm nhiều so với cùng thời điểm năm ngoái, nhưng công tác chuẩn bị đón 13.545 thí sinh cùng người nhà đến Quy Nhơn, vẫn được các sở, ngành liên quan lên kế hoạch và triển khai lực lượng để phục vụ chu toàn.
Theo Phó Bí thư Tỉnh đoàn Huỳnh Thị Anh Thảo, dự kiến ngày 28.6, các đội thanh niên tình nguyện Tiếp sức mùa thi và các đội thanh niên tình nguyện đảm bảo an ninh trật tự, an toàn giao thông sẽ ra quân phục vụ thí sinh và người nhà. Năm nay có 17 đội cấp tỉnh với gần 200 đoàn viên, học sinh, sinh viên tham gia hoạt động tình nguyện.
“Trong 1-2 tuần tới, Tỉnh đoàn sẽ đưa lên website của mình thông tin về nhà trọ, suất cơm miễn phí. Chúng tôi cũng đang có kế hoạch tìm kiếm nguồn hỗ trợ các chuyến xe đưa thí sinh từ huyện về thành phố dự thi”, chị Huỳnh Thị Anh Thảo cho biết.
Thời tiết nắng nóng kèm những cơn mưa rải rác là điều kiện để dịch bệnh phát sinh, ảnh hưởng đến sức khỏe thí sinh. Liên quan đến vấn đề này, Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng khẳng định, dịch bệnh nói chung và đặc biệt dịch sốt xuất huyết đang nằm trong tầm kiểm soát. Ngoài ra, ngành cũng đang tích cực tăng cường công tác đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm.
“Năm nay, chúng tôi cử 11 bác sĩ trực tại các điểm thi và bố trí các đội cấp cứu lưu động ở các địa phương. Tôi sẽ chỉ đạo các đơn vị triển khai nhanh chóng thủ tục cho thí sinh nhập viện”, ông Hùng thông báo.
Những lo ngại liên quan đến tình hình an ninh trật tự và an toàn xã hội tại các địa phương trong quá trình diễn ra kỳ thi; tình hình điện, nước, giao thông… đều được các sở, ngành liên quan lên kế hoạch và sớm triển khai thực hiện.
“Thí sinh ít hơn, chất lượng phục vụ phải tốt hơn”
Đó là chỉ đạo của Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh, Trưởng Ban chỉ đạo kỳ thi THPT Quốc gia năm 2016 cấp tỉnh. So với năm ngoái, số lượng thí sinh dự thi giảm hơn một nửa nhưng không vì thế mà chủ quan.
“Chính vì ít thí sinh hơn nên công tác hỗ trợ, phục vụ kỳ thi cần được nâng cao chất lượng, giúp thí sinh làm tốt bài thi hơn”, Trưởng Ban chỉ đạo căn dặn.
Theo Giám đốc Sở GD&ĐT Đào Đức Tuấn, Sở đã họp thống nhất các phần việc cần làm tại cụm thi tốt nghiệp cùng với hai đơn vị phối hợp là Trường Cao đẳng Bình Định và Trường Cao đẳng Y tế Bình Định. Với cụm thi đại học, Sở cử 1 phó giám đốc và 2 trưởng phòng chuyên môn thường xuyên phối hợp cùng Trường ĐH Quy Nhơn. Theo yêu cầu của Trường ĐH Quy Nhơn, Sở đã phân công 600 cán bộ, nhân viên làm công tác coi thi, giám sát và dự phòng 60 người. Sở cũng huy động đủ 90 cán bộ chấm thi.
“Năm nay, Sở ra quyết định cử giáo viên coi thi, chấm thi. Nếu giáo viên nào xin nghỉ, Trường ĐH Quy Nhơn đề nghị họ về Sở xin. Đây là cách Sở làm để đối phó với tình trạng một số giáo viên tự ý xin nghỉ, buộc phải điều động thêm lực lượng bổ sung”, ông Tuấn cho biết.
Dù Sở GD&ĐT và Trường ĐH Quy Nhơn đã tiến hành khảo sát tình trạng cơ sở vật chất, nhưng Trưởng Ban chỉ đạo kỳ thi vẫn dặn dò trong trường hợp trời quá nóng, tính toán đến phương án chuyển quạt từ trường khác đến điểm thi.
“Rút kinh nghiệm từ những năm trước, các điểm thi phải kiểm tra kỹ lưỡng công tơ điện, đường dây điện chạy đến các dãy nhà, phòng thi, tránh tình trạng quá tải nội bộ. Lo lắng nhất vẫn là sức khỏe của thí sinh, đặc biệt trong những ngày thi. Năm nay, thí sinh ít hơn thì công tác phục vụ nhất định phải tốt hơn”, Trưởng ban Nguyễn Tuấn Thanh chỉ đạo.
NGỌC TÚ